Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผู้รู้และหูทองทั้งหลายเรียนเชิญเข้ามาตอบในกระทู้ผมทีครับ (ฺBurn)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผู้รู้และหูทองทั้งหลายเรียนเชิญเข้ามาตอบในกระทู้ผมทีครับ (ฺBurn)

1. ผมอยากทราบว่า ชุดลำโพง 2.1 5.1 7.1 และหูฟัง มีชั่วโมงการ Burn ที่เท่ากันหรือไม่ครับ

2. ปรกติเค้า Burn กันกี่ชั่วโมงครับ เห็นบางคนเค้า Burn 100 ชั่วโมง หรือเท่ากับ 4 วันกับอีกไม่กี่ชม.

3. หลักการ Burn ที่ถูกต้อง จะต้อง Burn ติดต่อกันให้ครบ 100 ชั่วโมงเลย หรือค่อยๆ Burn วันละ 2-3 ชั่วโมงครับ

4. ผมอยากทราบอีกว่า ตัว Burn in แต่ละค่ายแตกต่างกันรึปล่าวครับ ผมได้ของ Sony มาแต่ไม่แน่ใจว่าเสียงที่ออกมา จะ Burn ยี่ห้ออื่นได้ดีด้วยรึปล่าว หรือเค้าทำให้เฉพาะ Sony ครับ

5. การ Burn ในแต่ละครั้ง เท่าที่ผมหาข้อมูลมา จะต้องเปิดในระดับที่เราฟังปรกติ จริงหรือไม่ครับ

ในที่นี้ผมอยากให้เน้นในเรื่องของหูฟังมากหน่อยครับ เนื่องจากผมจะซื้อหูฟังตัวหนึ่ง ผมหาข้อมูลมา 2 อาทิตย์แล้วครับ ตอนนี้ผมยังสรุปไม่ได้ กำลังหาเวลาไปฟังเองครับ

เหตุที่ผมต้องมาตั้งกระทู้ให้เกะกะสายตาหลายๆท่าน เพราะว่าผมเคย Pm ไปรบกวนสมาชิกบางท่าน แล้วเค้าบอกว่า ทางที่ดี ควรจะมาตั้งกระทู้ถามเอาเลย เพื่อเป็นประโยชน์แก่ผู้อื่นด้วย

ปล. ผมหาข้อมูลในเรื่องของการ Burn มาพอสมควรแล้ว แต่หลายๆอย่าง ผมอยากรู้จากท่านที่ทำการ Burn จริงๆ ครับ

คำถามข้อสุดท้ายครับ อักษรย่อ ปล. นี่ย่อมาจากอะไรครับ ผมใช้ไปงั้นๆ เห็นเค้าใช้กันเลยอยากใช้มั่ง 555
    Last edited by soniconline; 26 Jan 2007, 20:00:24.

ขอตอบหน่อยนะครับ
    เท่าที่รู้ๆๆกัน การ burn ลำโพง เท่าที่ได้ยินก็น่าจะซํก 80 ชั่วโมงขึ้นไป แต่ไม่จำเป้นต้องเปิดติดต่อกันเป็นระยะเวลาวันข้ามวันนะคับ โอกาสที่จะทำมันเป็นไปได้ยากมาก เอาแค่เปิดใช้งานในระดับเสียงที่พอดีไม่อัดลำโพงเสียงดังจนเกินไป การ burn ก็เหมือนการวอม วอยซ์ ของลำโพงให้เข้าที่ และอยู่กับเราไปนานๆเท่านั้นเอง แต่ถึงจะ burn ครบแล้วแต่ใช้งานหนักมันก็ลาโลกได้ไวเหมือนกันอ่ะครับ

Comment

ไม่จำเป็นต้องติดต่อกันครับ ก็เหมือนเราไช้ปกติอะครับ แต่ว่าแรกๆเสียงมันจะยังไม่เข้าที่เท่านั้นเอง

Comment

1 ทำความเข้าใจคำว่า burn in ก่อน นะครับ อุปกรณ์ทำไฟฟ้าทุกอย่างเมื่อผลิตออกมา ยังไม่ใช้งานจะไม่มีไฟเลี้ยงที่งระบบ จะต้องมีการใช้งานไปซักระยะหนึ่งเพื่อปรับสภาพให้ทำค่าต่างๆทางไฟฟ้า คงที่ เหมือนกันคนที่ไม่เคยวิ่ง วันแรกๆ จะวิ่งได้ไม่นานและเหนื่อยเร็ว แต่พอวิ่งทุกวัน รางการจะประสภาพ ทำให้วิ่งได้นานและไม่เหนือย วิ่งได้คงที่ จนแก่และสังขารร่างกายไม่ไหว ดังนั้นไม่ว่างจะลำโพงกี่ ch ก้ต้องทำการ burn in เช่นกันครับ
        2 จากการทดสอบของคนทั่วโลกพบว่า อุปกรณ์ไฟฟ้าจะมีค่าเริ่มคงที่หลังจากใช้ไปแล้วประมาณ 100 ชมครับ

3 หลักการ burn in จะให้ดี ค่อยๆ burn ไปก็ได้ หรือจะแบบต่อเนื่องก็ได้ แต่แบบต่อเนื่องอาจจะทำให้อุปกรณ์บางอย่างเสียหายได้ เพราะจากความร้อนที่เกิดขึ้น เช่นหัวอ่าน cd ถ้าเอามาอ่านต่อเนื่อง 100 ชม จะพบว่าหัวอ่านจะเสียเร็วกว่า cd ที่ใช้งานปกติ ทั้งนี้อยู่ที่สภาพแผ่นที่อ่านด้วย ถ้าแผ่นยิ่งสกปรกก็จะเสียวไวขึ้น

4 การ burn แต่ละค่ายหลักการเหมือนๆกันครับ เพราะมันคือเครื่องใช้ไฟฟ้า

5 น่าจะเปิดไว้ในระดับปกติ หรือต่ำกว่าปกติก็ได้ เพราะยิ่งเปิดัง อาจจะทำให้ลำโพงเสียหายได้ ถ้าเปิดเบาเกินไฟ ลำโพงก็จะเข้าที่ช้ากว่า

เรื่องการฟังเอาว่าฟังคู่ไหนแล้วชอบ ซื้ออันนั้น การ brun in จะช่วยในเรื่องเสียงที่นิ่มลงไม่บาดหูมาก ไม่ได้ถึงขนาด หน้ามือหลังมือครับ อย่าเอาการ burn in มาเป็นตัวตัดสิน ลำโพงที่เสียงดี เปิดมาถึงไม่ burn ก็เสียงดี ถ้า burn ก็จะดีขึ้นอีกหน่อย

Comment

ก็ใช้ๆไปงับ เบินไปในตัว เปิดไปทั้งวันทั้งคืน(ไม่อยู่บ้าน)เด๋ยวเค้าว่า เอ่อ เราตายคาห้องแล้วมั้งไม่ปิดเลย 555+ ขำขำ

แต่ว่าก็อย่างว่าครับ ดีมาหน่อย ไม่ถึงขนาดนุ่มกว่า100%ก็overไปครับ

ไม่รู้ว่ามันดีขึ้นจริง หรือว่าชินหู จนนึกว่ามันดี 555+
          หุหุ

Comment

ครับ...เบินไปจนกว่าเสียงมันจะคงที่นั่นแหละครับ
            ถ้าคุนคิดว่าเสียงมันไม่เปลี่ยนแล้วเหมือนกับที่ฟังเมื่อวานนี้
            ก็ใช้ได้แล้วล่ะครับ

Comment

ทุกครั้งที่เราเปิดมันคือการเบริน

Comment

ฟังไปเรื่อยๆอ่ะ ครับ เด๋วมันจะเบินไปในตัวเอง

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ

ผมเข้าใจแล้วครับ

Comment

แล้วอย่าเปิดดังนักล่ะเอาแค่พอฟังก็พอ
                    เดี๋ยวมันจะแตกซะก่อนยิ่งซื้อมาแรกๆนี่ไม่ควรเปิดดังเลย

Comment

Originally posted by Freekickgundam View Post
                      แล้วอย่าเปิดดังนักล่ะเอาแค่พอฟังก็พอ
                      เดี๋ยวมันจะแตกซะก่อนยิ่งซื้อมาแรกๆนี่ไม่ควรเปิดดังเลย
                      ซื้อมาช่วงแรก อยากจะ Burn ให้เสร็จก่อน แล้วค่อยมาฟัง หลังจาก Burn ไปแล้ว 4 วันครับ ผมจะใช้คอม burn อยากจะลองติดๆ กันไป 100 ชม.เลยครับ

Comment

Originally posted by soniconline View Post
                        ซื้อมาช่วงแรก อยากจะ Burn ให้เสร็จก่อน แล้วค่อยมาฟัง หลังจาก Burn ไปแล้ว 4 วันครับ ผมจะใช้คอม burn อยากจะลองติดๆ กันไป 100 ชม.เลยครับ
                        จะเผาหรือจะฟังก็อย่าเปิดดังทั้งนั้นแหละครับ
                        ยิ่งถ้าใช้แผ่นเบิร์นไอ้ที่มีเสียงปู๊ดป๊าดนี่ยิ่งเสี่ยง

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

เผื่อมีผู้รู้ผ่านมาเพื่อให้ได้ประโยชน์สูงสุด ขออนุญาติดันขึ้นไปอีกรอบนะครับพี่น้อง

Comment

ถามไรหน่อยครับ ถ้าเราฟังแล้วลำโพงแตก เครมได้ไหมอะครับ

Comment

Working...
                              X