Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้าง (extenal harddisk)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้าง (extenal harddisk)

เพิ่งเป็นเมื่อวานนี้ครับ

คือผมใช้ Mobile Staorage (ฮาร์ดดิสโน๊ตบุ๊ค)
    ความจุ 250 กิก
    แต่เอามาใช้กับ เครื่องเดสท็อบที่ออฟฟิศ ใช้เป็น ext-Hdd
    ต่อผ่าน USB พอร์ต

ปกติก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
    เมื่อวานผมไปที่ tools > forder options
    ตรง View เซ็ทให้มัน show hidden file...

ผมเจอไฟล์ที่ซ่อนอยู่ในฮาร์ดดิสตัวนี้ 2 ไฟล์ คือ
    1. Autorun
    2. อันนี้จำชื่อไม่ได้ครับ

รู้สึกกะเกะตา
    ผมก็เลยลบไอ้ตัวที่ 2 นั่นทิ้งไปก่อน
    กะว่าเดี๋ยวลบไอ้ Autorun ต่อ

รู้สึกเครื่องมัน error ไม่แน่ใจว่าเพราะลบเจ้าไฟล์ตัวนี้หรือเพราะโปรแกรมอื่น
    เพราะผมเปิดไว้หลายโปรแกรม(ทำงานไปด้วย)

ก็เลยปิดทุกโปรแกรม ผ่าน window task manager
    แล้วรีสตาร์ทเครื่องใหม่

จบกัน!!
    มันไม่พบ ฮาร์ดดิสตัวนี้อีกเลยครับ
    ลองเปลี่ยนพอร์ต USB เสียบทั้งด้านหน้าด้านหลังเครื่องแล้ว
    ก็ไม่เจอ เข้าไปดูที่ Adminstrative tool>Computer managment
    ก็ไม่พบ มีแค่ฮาร์ดดิสที่ติดตั้งในเครื่องก้อนเดียว

ทดลองหาพวก แฟรชไดรฟ์ มาเสียบพอร์ต USB มันก็เจอเป็นปกติ
    หรือพอร์ตพรินเตอร์ที่เสียบค้างไว้ก็ไม่มีปัญหาอะไร ใช้ได้ตามปกติ

โคดงง

สงสัยว่าแค่ลบไฟล์บ้าไรนั่น มันทำให้ฮาร์ดดิสเสียได้เชียวหรือวะเนี่ย???
    ผมลองแนบหูฟัง ที่ตัวฮาร์ดดิส มันมีเสียทำงานอยู่นะครับ (สัญญาณไฟเข้าก็ปกติ)

ลองเอาไปเสียบก็เครื่องอื่น (เดสท็อปเหมือนกัน) ก็ไม่พบ

ตอนนี้ผมกำลังสงสัยว่า
    1. ฮาร์ดดิสเสียหรือเปล่า??
    2. หรือว่าสายสัญญาณมันเสีย?? (ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนสาย เพราะไม่มีสายสำรองครับ)

ใครเคยเจอปัญหาดังกล่าวรบกวนแนะนำวิธีแก้ให้ทีครับ
    งานในนี้เพียบเลย แทบไม่ได้แบ็คอัพไว้ที่อื่น

ขอบคุณอย่างสูงขอรับ

ผมว่าไม่เสียครับ ว่าแต่เป็น box แบบไหนอะ ซื้อแยก หรือแบบติดมาให้

Comment

box เสียครับ

เพิ่งเอาไปให้ช่างที่พันทิพเช็คดู
      (ที่จริงกะไปซื้อสายมาใหม่)

ใจหายวาบ
      นึกว่า hdd จะเจ็งไปซะแล้ว

box อันเก่าราคาอย่างแพง แถมหุ้มซองหนังให้ด้วย
      แต่ม่าง จะเสียไม่ที ไม่มีปี่มีขลุ่ย

ประชดมันด้วยการซื้อ box ถูก ๆ (250 บาท)
      มาใช้แทนซะเลย

ถึงว่า.. ทำไมอยู่ ๆ เครื่องไม่เห็น hdd ซะเฉย ๆ

Comment

5555 ลงพาติชั่นเมจิกเห็นแน่นอน แล้วค่อยครีเอทพาติชั่นขึ้นมาใหม่ คับ

Comment

Working...
        X