Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้upsเท่าไหร่ดีอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้upsเท่าไหร่ดีอ่ะครับ

Q9550
    P5Q
    G-skill 4PK /4GB 800
    EVGA GTX260 Core 216
    WESTERN DIGITAL 500GB AAKS
    iCute TiTaNium Pro 650W
    DVD-RW 2ตัว
    LCD 22''
    WMP54G Wireless-G PCI Adapter
    พัดลม4ตัว
    ต้องใช้upsเท่าไหร่หรอครับ

ups ไม่ควรต่ำกว่า psu ของท่านครับ

Comment

ถ้าไม่เพิ่มไปมากกว่านี้ผมว่าพวก 500VA ก็น่าจะเอาอยู่สบายๆ

แต่แนะนำว่าให้ลองดูที่กำลังไฟที่รับได้อีกที่นะครับ UPS แต่ละตัวมันจ่ายไฟไ้ด้ไม่เท่ากัน
      เลขที่เห็น 500VA 800VA อะไรพวกนั้น ไม่ใช่กำลัง W ที่มันสามารถจ่ายได้

Comment

ups ที่จ่ายไฟ 400w เป็นอย่างน้อย

เพราะถ้าใช้ต่ำกว่านี้ เวลาไฟดับ เครื่องจะดับตามทันที

Comment

ใช่ครับ เวลาซื้ออย่าไปดู VA บางที VA มากแต่ W น้อย หาซื้อสัก 350 - 400 W ครับ ดูพวกมียี่ห้อหน่อยก็ดีนะครับ อย่าไปซื้อแบบถูกๆ

Comment

โดยปกติแล้ว ตัว 1000VA มันจะจ่ายไฟได้ประมาณ 600 W ดูแล้วอาจจะน้อยกว่า PSU ที่กำหนดมาบ้างแต่ก็พอที่จะใช้ได้ แต่ถ้าจะไปเล่นตัว 1500VA ราคามันค่อนข้างสูง (2 เท่าหรือ 2 เท่ากว่าของตัว 1000VA) ผมเองก็ใช้ตัว 1000 VA อยู่ไฟดับก็ต้องรีบเซฟและปิดเครื่อง แต่ถ้ามีงบก็ 1500 VA ซึ่งรองรับ Load ได้ประมาณ 900 วัตต์

หมายเหต ถ้า Load มีการดึงกระแสมากๆ UPS จะโปรเทคตัวเองโดยไม่จ่ายกระแสไฟให้กับเครื่องใช้ตัวนั้นๆ

Comment

อ่อ เห็นด้วยเรื่องซื้อยี่ห่อดีๆ ครับ
              ไฟนิ่งกว่าด้วย + เวลาไฟดับมันจะสับไปไฟสำรองได้ไม่กระตุก
              บางตัวลองดึกปลักคอมดับตาม -*- เพราะ มันมีจังหวะที่ำไฟขาดไปหน่อยนึง

Comment

ขอบคุณมากครับ แล้วอย่างนี้ผมเล็งยี่ห้อง ดูมายี่ห้อ Leonic 1000VA 600W 3550 บาท
                กับ PCM IMD-1000AP 4020บาท อันไหนดีอ่ะครับ

Comment

Working...
                X