overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 13 of 13

Thread: เลือก Notebook หรือ Netbook ดีค๊ะ

OverclockZone Member

Default เลือก Notebook หรือ Netbook ดีค๊ะ

ตัดสินใจไม่ถูก คือเน้นใช้งานเข้าเวป กับ เมลล์เป็นหลัก แต่ไม่แน่ใจในเรื่องสปีด กับจอและคีย์บอร์ดที่เล็กไปหน่อย ว่าจะใช้ได้คล่องไหม

งบประมาณก็สำคัญ ถ้าเทียบกับ notebook ที่งบไม่เกิน 20,000 นี่ จะเลือกตัวไหนดีค๊ะ
    ปวดหัวมาก เลือกไม่ถูก...

OverclockZone Member DeepThroath's Avatar
    World Wide Open Source

ถ้าใช้งานแค่เว็บกับเมลล์เป็นหลัก เป็นผมเอา notebook ครับ จอ 14" ดูเว็บ ทำงานด้านเอกสารได้สบายตากว่า ถึงความแรงในราคา 20k ของ notebook จะไม่ค่อยแรง แต่เน้นที่ทำงานสบายตาครับ และใช้งานคีย์บอร์ดได้คล่องกว่าครับ แล้วแต่ความถนัดด้วยครับ

OverclockZone Member tanwatana's Avatar

ถ้ายกไปไหนบ่อยๆ และต้องการแบตอึดๆ NetBook ครับ เอาที่ 10 นิ้วขึ้นไปนะครับ

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

Aspire 4530 ครับสวยมากนะครับ

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

ผมเห็นของคอมแพครุ่นนึงอ่ะสวยมาก ผู้หญิงน่าจะชอบ

เป็นสมพรล่ะก็พ่วงด้วย HD3200 มี HDMI ด้วย หมื่นแปดเอง สวยดี

ใช้เน็ทบุ๊คมันคงจะลำบากมิช่ายน้อย ถ้ามีเครื่องหลักอยู่แล้วล่ะก็พอไปไหว แต่ถ้าต้องเอาเจ้าคอมเครื่องนี้ทำทุกอย่าง

เล่นโน๊ตบุ๊คดีกว่าครับ

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

Quote Originally Posted by ยองยองซอย View Post
    ผมเห็นของคอมแพครุ่นนึงอ่ะสวยมาก ผู้หญิงน่าจะชอบ

เป็นสมพรล่ะก็พ่วงด้วย HD3200 มี HDMI ด้วย หมื่นแปดเอง สวยดี

ใช้เน็ทบุ๊คมันคงจะลำบากมิช่ายน้อย ถ้ามีเครื่องหลักอยู่แล้วล่ะก็พอไปไหว แต่ถ้าต้องเอาเจ้าคอมเครื่องนี้ทำทุกอย่าง

เล่นโน๊ตบุ๊คดีกว่าครับ
    ท่านนี้ก้อ น่าสนนะครับพี่น้อง

OverclockZone Member independent131's Avatar

ดูเว็บ เช็คเมล์ ใช้จอ 12 ขึ้นไปจะดีกว่าครับ จะอ่านง่ายกว่า และเปิดเว็บได้เต็มจอ netbook ผมว่าเหมาะสำหรับคนที่มีเครื่องหลักอยู่แล้ว แต่ต้องการพกพาไปข้างนอกบ่อยๆ สำหรับทำงานนิดหน่อย ไม่เหมาะกับการทำงานนานๆ เพราะจอเล็ก ใช้แล้วปวดตา คีย์บอร์ดเล็กทำงานไม่ได้ถนัดเท่า notebook ทั่วไป

OverclockZone Member benzarang's Avatar

สำหรับผม เน็ตบุกคือ ไอโฟนอะ มีค่าเท่ากัน เล็กกว่าเยอะ ส่วนตัวว่าไอโฟนเร็วกว่าแต่พิมยากกว่า ไม่ก็เอาโน๊ตบุกไปเลยว่ามั้ย

ขอบคุณทุกท่านค่ะ ดูแล้วโน๊ตบุ๊คน่าจะดีกว่า เพราะทำงานหลายแต่ละครั้งก็นานเหมือนกัน
    ก็เล็งคอมแพคไว้เหมือนกันค่ะ

kkpnova
    Guest

ผมแนะนำให้ใช้ netbook ถ้ายกออกไปใช้ข้างนอกนานๆ ถึงจะจอแค่ 10นิ้ว ก็เพียงพอต่อความต้องการของคุณครับ

ถ้าใช้เช็คเมลล์กับnet แนะนำ พวก Aspire หรือ Epc รุ่นเล็กๆ ที่ตอนนี้กระหน่ำราคาขายกัน 6-7 พันก็พอครับ

เพราะเอาไว้ใช้แค่เช็คเมลล์ กะ เล่น M

OverclockZone Member clayzizer's Avatar

ใช้ netbook ใช้ MacbookAir ไปเลยดีกว่าครับ

OverclockZone Member turionx2's Avatar

จากประสบการส่วนตัวที่มีทุกชนิด iphone netbook eeepc 10" notebook 12 13 14 15 นิ้ว ถ้าจะใช้จริงๆจังๆ ใช้แต่ล่ะครั้งนานเกิน 2ชม ต้อง notebook ครับ 12-13 นิ้ว ถึงจะใช้งานได้สะดวก 14-15 เน้นไปทางนั่งนานๆ สบายตากว่ากันเยอะครับ netbook ผมว่าเหมาะกับการใช้เล่นแบบไม่นาน เปิดดูemail หรือตอบ mail ไม่มาก แก้ไขงานexcel ซึ่ง iphone ทำไม่ได้ netbook เหมาะกะคนที่ไม่ได้ใช้งานตลอดเวลา แต่ต้องมีติดไว้เผื่อจำเป็นเร่งด่วน ครับ
    ปัจจุบัน 80% ของการเปิดดูเมล เวป ผมใช้ iphone มากที่สุดเร็วสะดวก เวลาอยู่นอก บ้าน office
    แต่แฟนผมซึ่งขายของบนเวป แล้วต้องออกไปข้างนอกด้วยจะพก eeepc แบ๊ตอึด ใช้งานแค่ เช็คเมลลูกค้า ตอบเมลลูกค้า wi-fi นอกสถานที่ดีที่สุดไม่ต้องถามหาปลั๊ก
    แต่ถ้านั่งทำงาน office บ้าน notebook 14" up สบายตาสุดครับ
    ปล เสริมให้หน่อยเรื่องความเร็วเน็ทบุค ถ้าไม่เสียบปลั๊ก โหมด power save อาจทำให้ลำคาญได้บ้างถ้าดูรูปหรือเปิดหลายๆเวป ต้องเปลี่ยนเป็นหมด high preform ครับแต่เวลาที่ท่านใช้งานได้จะหายไปประมาณ 40นาที แต่เร็วขึ้นครับ แทนที่จะใช้ได้ 5ชม ก็จะเหลือ 4 ชม ซึ่งเอาจริงๆไม่มีเวลามานั้นเล่นถึง 4ชมหรอกครับ ^^
    Last edited by turionx2; 16 Oct 2008 at 12:08:53.

ไว้ได้เครื่องที่เล็งไว้แล้วคงเข้ามาขอความรู้อีกค่ะ ขอบคุณมาก

Bookmarks

Bookmarks