Announcement

Collapse
No announcement yet.

อธิบายตัวอักษรลงท้ายการ์ดจอหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อธิบายตัวอักษรลงท้ายการ์ดจอหน่อยคับ

พวก NVDIA ก้อจะมีพวก

GT
    GTS
    GTX

อยากรู้ว่าแต่ละตัวหมายถึงอะไรแล้วนอกจากพวกนี้แล้วมันมีอีกมั้ย

แล้วก้อของ ATI ด้วยคับ

พวก Pro
    Extheme ไรพวกนี้คับ

ขอบคุณคับ

เคยมีคนถามไว้แล้วครับ ลองหาดูก่อนครับ

ถ้าถามผมคงตอบว่า

GT = เกรียนเทพ ครับ อิอิ

Comment

ผมก็จำไม่ได้อะครับ ว่ามันย่อมาจากอะไร แต่ GTX แรงสุดอะครับ

ส่วนพวกก Pro ก็คือ ตัวที่เอาชิปรุ่นไดรุ่นนั้นมาตัด Option ออก แต่ว่ายังคังในชิปเดิมเช่น

1950XT กับ 1950 Pro

ส่วน Extream นี่คือการ์ดที่มีความเร็วสูงกว่าการ์ดธรรมดาทั่วไป หรือเรียก ง่ายๆ Overclock มาให้

จากโรงงานอะครับ

Comment

Originally posted by tassapon View Post
        เคยมีคนถามไว้แล้วครับ ลองหาดูก่อนครับ

ถ้าถามผมคงตอบว่า

GT = เกรียนเทพ ครับ อิอิ
        GTS = เกรียนเทพsupreme
        GTX = เกรียนเทพextra

Comment

Originally posted by Cesc View Post
          แต่ GTX แรงสุดอะครับ
          GTX ไม่ได้แรงที่สุดครับ สำหรับ Nvidia GT จะแรงที่สุดครับ

ส่วน ATI แรงสุดจะเป็นพวก XT ครับ

(9550 มี Golden แรงกว่า XT อีก)

Comment

จัดให้ สำหรับ GF6 ก่อน

LE รุ่นตัดท่อ แต่มักเปิดได้
            XT รุ่นตัดท่อ แต่มักเปิดไม่ได้
            ธรรมดา
            GS รุ่นตัดท่อเหมือนกัน แต่ core/mem เยอะ
            GTX มีใน 6600 GTx ของ spark core/mem น้อนกว่า GT
            GT รุ่นแรงสุดในกลุ่ม 6600 และ ท่อเต็มใน 6800 แต่ core/mem ไม่เท่า 6800 Ultra
            Ultra ท่อเต็ม /coremem เยอะ

Comment

GF7

LE 4ท่อ core mem น้อย

GS รุ่นท่อไม่เต็ม แต่ core mem เยอะ สำหรับ 7800 จะเป็น agp
              GS สำหรับ 7600 คือ core/mem ไม่เท่า GT

GT รุ่น top สำหรับ 7300 7600 ท่อเต็ม core/mem เยอะ
              GT อีก สำหรับ 7800 คือรุ่นตัดท่อ ถ้าเป็น 7900 ไม่ตัดท่อ
              GTX รุ่นท่อเต็ม core/mem เยอะ
              ถ้าเป็น 7800GTX 512 core/mem จะเยอะกว่าธรรมดา มาก
              GX2 รุ่น นี้มี 7900GT 2ตัว รวมกัน แแต่ลด core/mem นิส

Comment

ATI 9xxx
                SE = ตัด mem bit หรือ ท่อ ครึ่งหนึ่ง
                ธรรมดา
                pro รุ่น core/mem เยอะ
                XT รุ่นท่อเต็ม core/mem เยอะ
                XT pe รุ่นท่อเต็ม core/mem เยอะ กว่า

ATi X series
                SE = ตัด mem หรือ ท่อ ครึ่งหนึ่ง
                ธรรมดา
                pro รุ่น core/mem เยอะ
                XL ท่อเต็มอย่าเดียว
                XT รุ่นท่อเต็ม core/mem เยอะ
                XT pe รุ่นท่อเต็ม core/mem เยอะ กว่า

ATI X1K ขึ้เกียจพิม

Comment

นอกเรื่องจากกระทู้นะครับ
                  ผมเพิ่งเอะใจว่าการ์ดจอของ ATI
                  9XXX -> X Series
                  9=9 เช่น 9550
                  X=10 นี่เอง เช่น X550 ก็คือ 10550

แบบว่าเมื่อก่อนไม่ค่อยสนใจดู ATI นึกว่าตั้งขึ้นมาเท่ๆเฉยๆ เอิ๊กๆ ที่แท้มีความหมายด้วยเท่ด้วย
                  .oO(ว่าแต่เข้าใจถูกรึเปล่าเนี่ยฉาน)

Comment

9800 ก็คือ 9800
                    x800 ก็คือ 10800
                    X1800 ก็คือ 11800

Comment

Working...
                    X