overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: ถามผู้รู้ครับ มดเข้า Notebook ทำยังไงถึงจะออกครับ

OverclockZone Member alsodie's Avatar

Default ถามผู้รู้ครับ มดเข้า Notebook ทำยังไงถึงจะออกครับ

ถามผู้รู้ครับ มดเข้า Notebook ทำยังไงถึงจะออกครับ

พอดีวาง Notebook ไว้ประมาณวันนึง มาดูอีกที มีมดเข้าออกตามช่อง HDD ครับ เลยแกะออกเอาไดรเป่า + ต่อสายชาร์จ ให้เครื่องร้อน มดก็ออกมาบ้างประมาณนึง แต่ก็เห็นเข้าๆออกๆ แล้วPort ต่อ LAN ก็ใช้ไม่ได้ครับ(ปกติใช้ได้) ผมเลยไม่รู้ว่าเป็นเพราะมดหรือเปล่า อยากจะไล่มดออกให้หมดๆ ท่านใดเคยมีประสบการณ์แนะนำด้วยครับผม เกือบลืม ใช้ compaq Presario 2100 ครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member alsodie's Avatar

ดันเจิมครับ

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

ต้องเอาพันธมิตรมาไล่ครับ @_@

ล้อเล่นนะครับ

OverclockZone Member DeepThroath's Avatar
    World Wide Open Source

มดมันชอบไปทำรังอยู่ตรงฟองน้ำที่บุกันกระแทกภายในเครื่องส่วนต่างๆน่ะครับ อาจจะต้องแงะเครื่องออกมาให้ได้มากที่สุดแล้วกำจัดทิ้งครับ คงไม่เหมาะที่จะฉีดไบก้อนให้มันตายคาข้างใน

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

ไบกอนครับดีที่สุด แล้วค่อยเขย่ามันออกมา แต่ต้องถอต HDD ออกก่อนนะครับพี่น้อง

Quote Originally Posted by DeepThroath View Post
    มดมันชอบไปทำรังอยู่ตรงฟองน้ำที่บุกันกระแทกภายในเครื่องส่วนต่างๆน่ะครับ อาจจะต้องแงะเครื่องออกมาให้ได้มากที่สุดแล้วกำจัดทิ้งครับ คงไม่เหมาะที่จะฉีดไบก้อนให้มันตายคาข้างใน

เวลาจะเริ่มแกะ เริ่มจากตรงไหนก่อนครับพี่ ปกติ พอดีผมถอด HDD ออกมาก่อน ตัวอื่นหาไขควง ปลายยาวๆไม่เจอ เลยไม่รู้จะแงะตรงไหนก่อนดี (ใช้ Compaq Presario 2100 ครับ)

ขอคำแนะนำด้วยครับผม

Quote Originally Posted by vampires101 View Post
    ไบกอนครับดีที่สุด แล้วค่อยเขย่ามันออกมา แต่ต้องถอต HDD ออกก่อนนะครับพี่น้อง
    ไบกอน แบบสเปรย์ หรือแบบน้ำดีครับพี่ ผมไม่เคยทำ แล้วเวลาฉีดนี่ ฉีดเข้าตรงช่องไหนก่อนครับ

OverclockZone Member saksith's Avatar

ถ้าไม่มีฟองน้ำมันก็ไม่มีมด งั้นก็แงะออกเลย

OverclockZone Member DeepThroath's Avatar

ถ้าไม่อยากแงะมากก็พยายามคอยเป่าตัวที่มันออกมานอกเครื่องไปเรื่อยๆครับ ยังไงมันเข้าไปมันก็ต้องออกมาข้างนอกเด๋วมันก็หมด แต่ควรแงะเครื่องออกมาดูดีกว่าครับ เพราะมดพวกนี้เวลามันเข้าไป มันต้องการเข้าไปทำรัง หรือหาวัสดุในเครื่องเราไปทำอะไรบางอย่าง โดนเฉพาะพวกฟองน้ำนุ่มๆในเครื่อง บางทีมันจะกัดฉีกเป็นขุยๆผงๆ มันจะกลายเป็นฝุ่นในเครื่อง เด๋วทำเครื่องไม่ปรกติ แงะออกมาเช็คหน่อยจะดีกว่า ส่วนไขควงคงต้องหาซื้อเอาตามร้านขายอุปกรณ์ครับ

Quote Originally Posted by DeepThroath View Post
    ถ้าไม่อยากแงะมากก็พยายามคอยเป่าตัวที่มันออกมานอกเครื่องไปเรื่อยๆครับ ยังไงมันเข้าไปมันก็ต้องออกมาข้างนอกเด๋วมันก็หมด แต่ควรแงะเครื่องออกมาดูดีกว่าครับ เพราะมดพวกนี้เวลามันเข้าไป มันต้องการเข้าไปทำรัง หรือหาวัสดุในเครื่องเราไปทำอะไรบางอย่าง โดนเฉพาะพวกฟองน้ำนุ่มๆในเครื่อง บางทีมันจะกัดฉีกเป็นขุยๆผงๆ มันจะกลายเป็นฝุ่นในเครื่อง เด๋วทำเครื่องไม่ปรกติ แงะออกมาเช็คหน่อยจะดีกว่า ส่วนไขควงคงต้องหาซื้อเอาตามร้านขายอุปกรณ์ครับ

ไขควง ต้องบอกเขาว่าซื้อไขควงอะไรครับ หรือขอแค่เป็นหัวแฉกปลายยาวๆก็พอแล้ว

ชุดซ่อมรถ tamiya ก็พอถูไถไปได้นะ แต่อาจจับไม่ถนัดมือนัก

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำครับ

คือเหลืออีกอาการนึง Port ต่อ LAN ปกติใช้งานได้ พอเจอมดออกมาจาก NB มัน DETECT ไม่เจอครับ ต่อหัว RJ45 (หัวแลน) เข้าไปก็ไม่พบครับ จะเกี่ยวกับหมดหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member จิ๋มฉลาม's Avatar

เอาเครื่องดูดฝุ่นดูดออก

เข้ารู ดูดออกรูนั้น

OverclockZone Member
    somewhere in the f$$$$$g world

มดตัวที่เข้าไปแล้ว ถ้าเปิดเครื่องอยู่ไม่น่ารอดนะ เพราะมันร้อน
    แต่ที่เห็นว่ามันยังเข้าๆออกๆอยู่ น่าจะเป็นตัวใหม่
    เป็นไปได้ให้ดูที่โต้ะที่วางโนตบุคด้วยก็ดีนะครับ
    สะอาดมั้ย มีเศษอะไร (ที่มดชอบอยู่ตกแถวนั้นมั้ย) หรือมันเป็นทางเดินของขบวนมดปล่าว
    ผมว่ามดมันมาหาอาหารมากกว่าครับ เครื่องผม (โต้ะคอม) แต่ก่อนไม่มีมดนะ
    แต่ระยะหลังๆ ชอบเอาขนมมากิน ตอนดูหนัง (บางทีข้าวกล่องด้วย) แล้วชอบวางไว้ข้างๆคอม
    มดมาเยือนเลย
    แล้วมันก็จะมาเรื่อยๆทุกวัน

OverclockZone Member independent131's Avatar

เครื่องดูดฝุ่น ดูดเลยครับ อาจจะเอาที่เป่ามาเป่าไล่ด้วยก็ได้

OverclockZone Member ignited's Avatar

เครื่องเก่าผมมดก็เคยเข้าเครื่องครับ

ลองใช้โปรแกรมที่ OC เครื่องให้ซีพียู กะพวก การ์ดจอร้อนๆ ดูสิครับ มดจะได้ออกมา

ผมเคยแต่เปิดเครืองทิ้งไว้เฉยๆ สักพักมันเริ่มออกมาแระจับ "เคาะ" กะพื้นเลย -*-

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by ignited View Post
    เครื่องเก่าผมมดก็เคยเข้าเครื่องครับ

ลองใช้โปรแกรมที่ OC เครื่องให้ซีพียู กะพวก การ์ดจอร้อนๆ ดูสิครับ มดจะได้ออกมา

ผมเคยแต่เปิดเครืองทิ้งไว้เฉยๆ สักพักมันเริ่มออกมาแระจับ "เคาะ" กะพื้นเลย -*-
    เผามันเลย 555

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

สงสัยจะตั้งnotebookทีต้องขีดชอล์กไล่มดแล้วมั้งนั่น

OverclockZone Member ohm123's Avatar

ฉีดซอร์ฟเฟล มันกันยุง จะกันมดเปล่าหว่า -3-
    - ลองแงะเครื่องแล้วเอาตัวดูดฝุ่นดูนะครับ ถ้าทำได้แล้วไม่ส่งผลกับตัวเครื่อง

OverclockZone Member warcar1345's Avatar

ให้ศุนย์จัดการให้ได้ครับ ถ้าแงะไม่ถุกหรือไม่แน่ใจ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks