Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่า Linux เป็นระบบปฏิบัติการแบบไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่า Linux เป็นระบบปฏิบัติการแบบไหน

Linux เป็นระบบปฏิบัติการแบบไหน เป็น OS แบบไหนครับ

1.ติดตั้งบน PC ได้ไหมครับ ถ้าได้แล้วติดตั้งยากไหมครับ พอดีอยากลองครับ

2.เล่นยากไหมครับ มันสับซ้อนมากหรือเปล่า

3.เบื้องต้นควรเริ่มจากไหนครับ

เห็นมันเป็น Open Source อ่ะครับ

เป็นระบบปฏิบัติการแบบหนึ่ง (ตอบห่วยจริงๆ )

Linux จะมีหลายชื่อ เพราะเป็น OpenSource จึงมีผู้ผลิตหลายเจ้า เช่น RedHat, Fedora Core, Debian, Ubuntu

ติดตั้งไม่ยาก ไม่ซับซ้อน (เผลอ ๆ จะง่ายกว่า Windows อีก)
    งานธรรมดา เล่นเน็ต ดูหนัง ฟังเพลง ทำงานได้ครับ แต่เล่นเกมส์ลำบากหน่อยครับ

ลองโหลดแผ่นมาติดตั้งดู

Comment

ควรร่วมจาก Linux Ubuntu ใช้งานง่าย
      เบื้องต้น ใช้ Windows เป็นก็ใช้ Linux เป็น
      ลงบน Pc ได้ ทั้ง x86-32 x64

Comment

.. Linux เป็นระบบปฏิบัติการแบบ UNIX ครับ

Comment

จะมีคนถามต่อรึเปล่าว่า UNIX คืออะไร?

>_<

Comment

กระทู้เบิ้ล อีกแระ...
            Last edited by Rabbit fire; 14 Oct 2008, 22:27:51.

Comment

ลองเล่นจากแผ่นubuntuก่อนก็ได้ครับ เล่นคล่องหรือพอใจแล้วค่อยติดตั้งได้ครับ

Comment

Working...
              X