overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 55

Thread: กระทู้อ่อนขี้!! Phenom 9550@2.8 with HD4850 mod bios..

OverclockZone Member Farid1412's Avatar

Default กระทู้อ่อนขี้!! Phenom 9550@2.8 with HD4850 mod bios..

พอดีวันก่อนฟลุ๊กจัด ได้มีโอกาสดูแลเจ้า Phenom 9550 ในราคาเพียง 3,300 บาท!!! จริงๆ.. ไม่ได้ล้อเล่น โอกาสดีๆแบบนี้มีหรือจะปล่อยผ่าน อิอิ

ที่มาครับ ยืนยันว่าซื้อมา 3,300 บาทจริงๆ ต้องขอบคุณอาเฮีย boneknocker มากๆๆ..

http://www.unlimitpc.com/gigotalk/showthread.php?t=9002

อิอิ แต่หลังจากที่ผมได้ซีพียูมาแล้ว (ขณะนั้นผมใช้ X2 5000+ BE กับ DFI NF Ultra2-MII) ผมก็หาข้อมูลในเน็ตก็ปรากฏออกมาว่า เมนบอร์ดตัวนี้ต่อให้อัพไบออสแล้วก็ยังไม่รองรับ Phenom ครับผม อ้าวกรรม งานเข้าแล้วกุ - -

ผมก็เลยต้องรออยู่อาทิตย์กว่าๆ ตกลงกับน้องว่าผมจะเอา cpu+M/B ของผม แลกกับ Asus M3A ของน้อง ซึ่งเป็น socket AM2+ รองรับ phenom แน่นอน

บัดนี้ของอยู่ในมือแล้ว จะรอช้าอยู่ไย มาดูกันเลยดีกว่า 5555+

- system ใหม่ล่าสุดของผม ณ ขณะนี้ครับ (หวังว่าจะได้ใช้คุ้มค่านะ - -)

Phenom 9550 2.2 Ghz (@ 2.8 Ghz)
    Asus M3A
    Geil Ultra DDR800 Cl4
    Power Color HD4850 mod bios @725/2250 Mhz with catalyst 8.7 (bios mod ใช้กับไดรเวอร์ตัวอื่นไม่ได้อ่ะ - -)
    Creative X-Fi extreme gamer (เกี่ยวกันป่าวหว่า ช่างเถอะ บอกเฉยๆละกัน อิอิ)

รูป system ของผมครับ แกะถาดเคสออกมาจาก smilodon ชั่วคราว เพื่อประกอบเซ็ตนี้ (มือถือไม่ค่อยชัด ต้องขออภัยครับ พอดีกล้องมันออโต้โฟกัสเสีย)

ซิงค์ Thermal Take Minityphoon ตัวคู่ใจครับ ใช้มากับหลาย system แล้ว แต่กับ phenom นี่รู้สึกจะเอาไม่ค่อยอยู่แฮะ พอคล็อกไปซัก 2.7-2.8 แล้วอุณหภูมิพุ่งไป 60 กว่าองศาเชียว..

Phenom ครับ รุ่น 9550 ความเร็วเดิมๆ 2.2 Ghz ค่าเสียหาย 3,300 บาทถ้วน จะคุ้มไหม มาดูกันต่อ

หลังจากที่ได้ลองใช้มาสองสามวัน ความรู้สึกที่ได้คือ phenom 9550 มีความลื่นไหลในการใช้งานมากกว่า X2 5000+ อยู่เล็กน้อย โดยเฉพาะกับเวลาต้องรันโปรแกรมพร้อมๆกันหลายตัว phenom จะเปิดโปรแกรมหรือสลับการใช้งานได้รวดเร็วทันใจกว่าพอสมควร ก็นับว่าพอใจครับสำหรับการใช้งานทั่วไปกับซีพียู 4 คอร์เนี่ย

ในส่วนของความเร็วของมัน เนื่องจากความเร็วเดิมๆมันแค่ 2.2 Ghz เท่านั้นเอง อีกทั้ง M/B M3A ของผมนั้นมีฟังค์ชั่นการโอเวอร์คล็อกที่ค่อนข้างจำกัด (เพิ่มไฟซีพียูได้สูงสุดแค่ 1.25 โวลต์เอง- -) ผมจึงไม่ค่อยแน่ใจนักว่าจะคล็อกไปได้ซักแค่ไหน กะว่าถึง 2.6 กิ๊กได้ก็บุญแล้วล่ะนะ

แต่พอลองคล็อกจริงๆ ผลก็น่าพอใจมากครับ คือลากไปอย่างเสถียรได้ถึง 2.8 Ghz สิ่งที่เป็นคอขวดของการคล็อกครั้งนี้กลับไม่ใช่ M/B ครับ แต่เป็น Zink Minityphoon ของผมนั่นเอง มันเอา Phenom ไม่อยู่ครับ ที่ความเร็ว 2.8 Ghz นี่อุณหภูมิ Full Load พุ่งไปเกือบๆ 70 องศาทีเดียวเชียว เคยลองคล็อกไป 2.9 Ghz แล้ว ก็ใช้งานปกติได้ครับ แต่ลองรันโปรแกรมเทสต์ต่างๆดูปรากฏว่าอุณหภูมิล่อไปเกือบ 80 องศา ผมก็เลยถอยดีกว่า ไม่เอาดีกว่า ใช้งานจริงที่ 2.8 Ghz ก็พอแระ อิอิ

- CPU-Z -

- Gpu-Z -
    Power Color HD4850 ใช้ bios mod ความเร็ว 725/2250 Mhz ครับ จากเดิมๆที่ 625/2000

เทสต์กับ Fritz Chess ดูซะหน่อย ผ่านไปแบบสบายๆ

Hyper Pi ครับ 1 เม็กก็พอ 32 เม็กขี้เกียจรอ - -

1 หัว

4 หัว

3D Mark Series..

03 ไม่ถึงสี่หมื่นแฮะ X2 5000+@3.2 ยังแรงกว่าเลย เคยเทสต์ได้ประมาณ 42000-43000

05 ได้มากกว่า X2 5000+@3.2 ประมาณพันกว่าแต้ม

06 ได้อานิสงค์จาก 4 คอร์ คะแนนเลยเพิ่มมาร่วมสองพันแต้มแน่ะ ตัว 5000+@3.2 ได้ cpu score แค่ 2300-2400 เอง

Crysis Benchmark..
    ตั้งค่า All High นะครับ บนวินโดว์ XP

ความละเอียด 1024x768 เฟรมเรตแค่ 50 เท่านั้นเอง 5555+

กับจอ 22 นิ้ว ก็ต้องที่ 1680x1050 เท่านั้นล่ะนะ เล่นไหวไหมก็ไม่รู้ รู้แต่ได้ไปเกือบๆ 40 fps!!!

หมดแล้วครับผม คร่าวๆก็ได้เพียงเท่านี้ ใครมีอะไรชี้แนะอย่างไร แนะนำกันได้ครับ ขอบคุณที่ติดตามรับชมครับ อิอิ..
    Last edited by Farid1412; 14 Oct 2008 at 21:33:15.

OverclockZone Member Drunk's Avatar

สู้ครับ

เปลี่ยนซิ้งค์เล่นน้ำ แล้วลุยเลย อิอิอิ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ชอบซิ้ง

OverclockZone Member aha2pro's Avatar

*0*

OverclockZone Member Satanic's Avatar
    ดาวเคโรน สังกัด K66

นั่นภูเขาทองหรือเปล่า

OverclockZone Member tawincam's Avatar
    ปางกะ ปิ ตะวันนา

แรงครับ

OverclockZone Member Moopingkrup's Avatar
    Model Scale Architec 0821184944 หมูครับ

แรงล่ะครับ

OverclockZone Member Alexis's Avatar

ของเค้าดีจริงๆ อิๆ

โห อยากลอง 9550 มั่งแล้วสิทีนี้ น่าสนๆ

OverclockZone Member PhoOn's Avatar
    Nonthaburi Area

เจอกันแน่ เจ้า 9550 รอบอร์ด ABIT ก่อน

OverclockZone Member GALANT's Avatar

ของแรง ของถูก ; )

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

โอ้ว แรงๆ

OverclockZone Member

ขอแอบดูหน่อยนะ.................

OverclockZone Member estrellas's Avatar

ราคาปาดคอลิง

แรงมากครับ

OverclockZone Member VooDooXT's Avatar

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=211808

9550 อีกตัวของคุณ Alexis คับ สนับสนุนความแรงสไตล์ AMD ^^"

OverclockZone Member Farid1412's Avatar

Quote Originally Posted by VooDooXT View Post
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=211808

9550 อีกตัวของคุณ Alexis คับ สนับสนุนความแรงสไตล์ AMD ^^"
    แรงมากมายครับ + +

ใจนึงผมเองก็อยากเปลี่ยนไปหาเมนบอร์ดดีๆ + ซิงค์ดีๆกว่านี้ แต่อีกใจก็กลัวไม่คุ้ม เพราะกลัวคล็อกเพิ่มไปได้แค่ไม่เท่าไหร่ แต่ต้องจ่ายอีกบาน ก็เลยกะว่าคงจะเล่นที่ 2.8 Ghz นี้ก็พอแล้วอ่ะครับ

ยกเว้นฟลุ๊กได้บอร์ดดีๆ ราคาถูกๆมาด้วยอีกละก็นะ หึๆ..

OverclockZone Member VooDooXT's Avatar

Quote Originally Posted by Farid1412 View Post
    แรงมากมายครับ + +

ใจนึงผมเองก็อยากเปลี่ยนไปหาเมนบอร์ดดีๆ + ซิงค์ดีๆกว่านี้ แต่อีกใจก็กลัวไม่คุ้ม เพราะกลัวคล็อกเพิ่มไปได้แค่ไม่เท่าไหร่ แต่ต้องจ่ายอีกบาน ก็เลยกะว่าคงจะเล่นที่ 2.8 Ghz นี้ก็พอแล้วอ่ะครับ

ยกเว้นฟลุ๊กได้บอร์ดดีๆ ราคาถูกๆมาด้วยอีกละก็นะ หึๆ..
    ของท่านก็แรงมากมายแล้วคับ เอาใจช่วยคับ ^O^ อันที่จิงที่อัดกับคุณ Alexis ก็ ของหลายๆ คนคับ เอาไปรวมๆ กัน ^^"

Quote Originally Posted by VooDooXT View Post
    ของท่านก็แรงมากมายแล้วคับ เอาใจช่วยคับ ^O^ อันที่จิงที่อัดกับคุณ Alexis ก็ ของหลายๆ คนคับ เอาไปรวมๆ กัน ^^"
    อิอิ ขอบคุณครับ เดี๋ยวก็เบิร์นไปเรื่อยต่อปาย ค่าไฟบาน 5555+

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

ขอบคุณครับ แจ่มแจ้งซักทีว่าพี่น่อมก็ลากบัสได้

Super Moderator tor_Za's Avatar

เสียดาย CPU ลากดีแบบนี้ครับ

ผมว่าร้อนไปนะ Full Load ขนาดนี้ ถ้าใช้งานหนักๆมีตายแน่ครับ

ปรับปรุงระบบระบายความร้อนดีกว่ามั้งนะ

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks