overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: RAID 0 อีกแล้ว ขอแบบสรุปหน่อย

OverclockZone Member B-cool's Avatar

Exclamation RAID 0 อีกแล้ว ขอแบบสรุปหน่อย

ตกลงใครต่อ RAID 0 ใช้ HDD 80 G SATA2 สองตัวบ้าง ใครต่อแล้วรุ้สึก ว่ามันแรงกว่าไม่ต่อบ้าง

ผมลองต่อแล้วแต่ไม่เห็นรู้สึกถึงความแรงเลย spec ผม

cpu E600
    MB P5W DH
    Ram G-Skill HZ 2G sink ดำ
    HDD segate Sata 2 /80G RAID 0
    Segate SATA2 250 *2
    VGA 6600GT
    ๆลๆ...

ทำไมผมต่อแล้วไม่เห็นรู้สึก เลยครับ ก่อนหน้านี้ มีคนบอกให้เปลี่ยน cpu ต่อมา ถ้าอยากให้แรง เปลียน M/B แต่เปลี่ยนแล้วยังไม่ค่อยรู้สึก เอาสุดท้าย เปลี่ยน RAM ก็เปลี่ยน แต่ก็ยังไม่ค่อยรู้สึก เท่าไหร่

และ มีคนบอกให้ต่อ RAID 0 เห็นผลแน่นอน รับประกัน ผมก็ไปหา HDD มาต่อ แต่ก็ไม่รู้สึกถึงความต่าง ระหว่าง ต่อ แบบธรรมดา เลย ครับ
    ไปต่อให้เพื่อน อีกคน เค้าก็บอกไม่เห็นรุ้สึกต่างเลย ถ้าไม่ใช้โปรแกรมวัต ผล ก็ไม่รู้ว่ามันต่างกันอย่างไร

ผมลอง หมดแล้ว โหลดข้อมูล ย้าย file แปลง file ก็แล้ว มันก็งั้น ๆ อะ หรือ ต้อง ใช้ 500 G 4 ตัวต่อ RAID 0 ถึงจะเห็นผล ว่ามันเร็วขึ้นจริง ๆ

ใครใช้ raid 0 แล้วรู้สึกถึงความแรง บอกผมที

OverclockZone Member maxzerker's Avatar

แรงกว่าเยอะครับ
    set ผิดหรือเปล่า

OverclockZone Member B-cool's Avatar

Exclamation

ผลเทส ก็แบบนี้ครับ

มีผลเทส 2 แบบ ครับ แบบ 32 mb กับ 8 MB ได้โปรแกรมมาจากท่านหนึ่งใน web ครับ

แต่ผลเทสมันก็ ok แต่เวลาใช้จริง ไม่เห็นรู้สึกเลย วันนี้นั่ง แปลง file บ้าง ย้าย file บ้าง ไม่เห็นว่ามันจะต่าง กับ ธรรมดาเลย ครับ แถมเครื่อง ค้างบ่อยกว่าเดิมอีก หรือใครรู้วิธี set ให้แรงบอกหน่อย

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

เค้าว่ากันว่า เห็นผลตอนโหลดไฟล์ใหญ่ๆเลยหนิครับ

OverclockZone Member HuD_BaH's Avatar

Set แล้วต้องเห็น HDD ความจุสูงขึ้นเป็นเท่าตัว แต่ต้องเป็นลูกเดียวนะ
    ------------------------------------------------------------------
    ป.ล.พิมพ์ Word เปิด Winamp ป่าวครับเลยไม่เห็นผล ลองเอา Sisoft มาเทสดูก็น่าจะเห็นตัวเลขคร่าวๆอ่ะ ผมเคยต่อสมัย SATA I ออกมาแรกๆยังแรงจนสังเกตได้ สังเกตุจากตอนบู๊ตเข้า Windows อ่ะ

ผมย้าย file 100 กว่า G มาหลาย รอบแล้วครับท่าน บางที่ย้าย 30-70 G ยังช้าเลย

แต่โหลด file 20 Mb ก็เร็วดี

ปล ตอนนี้ ก็ 80*2 ก็ได้ 140 กว่าG ครับจำไม่ได้เท่าไหร่
    Last edited by B-cool; 27 Jan 2007 at 02:01:55.

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

ผมว่าไช้งานจิงไม่ค่อยเห็นผมอะครับ ไปเห็นผลตอนย้ายข้อมูลอะครับ

OverclockZone Member mooh's Avatar

เห็นผลซิครับ แค่ตอนลงวินโด้ก็เห็นผลและ ผมใช้ประมาณ15นาที ลงวินโด้เสร็จ sata1x2
    ถ้า sata2 จะขนาดไหน
    โหลดเกมส์งี้เร็วกว่าจม

ถ้าคุณใช้ขนาดนี้ยังไม่เห็นผล ผมว่า อย่าใช้เล้ย จิงๆนะครับเนี่ย หุหุ

king
    Guest

แรงขึ้นจนคุณรู้สึกได้ครับ แต่ถ้าเกิดลูกใดลูก1เกิดcrashขึ้นมาละก็ ตัวใครตัวมันครับ

OverclockZone Member

แรงขึ้นจนรู้สึกได้ครับ ผมใช้Sisoft Sandarคะแนนก็เพิ่มขึ้นเกือบเท่าตัวจิงๆครับ ไม่ต้องตอนย้ายไฟล์หรอกครับแค่โหลดเกมส์ยังเร็วขึ้นจนสังเกตุได้เลย ที่พูดนี่ไม่ใช่ฟังเขาเล่านะครับเคยใช้มานานแล้ว ถึงขนาดที่ว่าใช้มานานๆเข้าStripแล้วเปลี่ยนเป็นตัวเดียวธรรมดานี่รู้สึกรำคาณไปเลยครับทำไรไม่ทันใจอืดอาดไปหมด ผมว่าปัญหาของท่านจขกท.จากที่ท่านเล่าให้ฟัง ขนาดเปลี่ยนCPU M/B Ram เทพขนาดนั้นยังไม่เห็นผล ผมว่าถึงจะRaidหรือไม่ก็คงไม่รู้สึกหรอกครับ ของบางอย่างแรงไม่แรงอยู่ที่ใจครับ

OverclockZone Member Crossfires's Avatar

มันแรงจนรู้สึกได้เลยนะครับจากที่เคยลองมา

OverclockZone Member AMD's Avatar

Raid 0 แรงกว่าครับ
    ถ้าอาการอืดๆ อาจมาจากPSUจ่ายไฟไม่พอ แต่ถ้าwattแท้คงไม่มีปัญหาครับ

OverclockZone Member OT's Avatar

ค่อนข้างแปลกนะครับ ผมว่าใช้งานจริงๆ แม้จะไม่วัดมันน่าจะรู้สึกได้เลยนะครับ
    ว่าถ้า RAID 0 เร็วกว่าจริงๆครับ เวลาโหลดเกมส์ หรือลงโปรแกรม รู้สึกได้จริงๆนะ
    แล้วที่เทสออกมาได้แบบนั้นก็น่าแปลกมากเลยอ่ะครับ มันน่าจะเพิ่มกว่านั้นอ่ะครับ
    ลองใช้พวก SiSoft Sandra ผมว่าน่าจะเห็นผลจริงๆนะครับ ถ้ามันเท่าเดิมค่อยหาวิธีแก้ไข

OverclockZone Member AMD's Avatar

เอาแบบว่าลองเทียบตอนboot bios ก่อนเข้าwindowดูได้ครับ ถ้าลูกเดียว จะปกติ แต่ถ้าต่อRAID0จะพรึบเดียวไฟลุก เอ้ย bootเร็วมาก

OverclockZone Member pvp's Avatar
    Alone in Darkness

แรงขึ้นครับ ลองหาโปรแกรมที่รันแล้วเกินแรมที่มีอยู่สิครับแล้วมันจะดึงในส่วนของ visual memory ลื่นต่างกันเยอะระหว่าง harddisk กับ raid 0

OverclockZone Member nokuim's Avatar

ก็ย้ายไฟล์ใหญ่ๆ ซัก 30Gb ผมก็ว่าต่างมากแล้วนะ (File เดียว 30Gb ไม่ใช่ รวมๆเศษไฟล์ ให้ได้ 30Gb นะ คนละเรื่องกัน)

แต่ถ้า ไฟล์เล็กๆ บางทีก็น่ารำคาญนิดๆ นานกว่า แบบไม่ต่อ raid Y_Y แต่ถ้า เวลาลงโปรแกรม หรือบู๊ตเครื่องนี้ รับรองว่าเห็นผลต่างแน่นอน อิอิ

OverclockZone Member Temperature's Avatar
    ในโลกนี้แหละอย่าถาม

ผมไม่รู้เรื่องนี้แต่อยากมะกะเค้าบ้างงะ 2 ลูก

OverclockZone Member HuD_BaH's Avatar

อัพเดท Driver เป็นอีกคำตอบจากผมที่อยากให้ทำดูครับ ถ้าคิดว่าทุกอย่าง OK แล้ว

OverclockZone Member

ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจเลยครับ เลยสงสัยว่า
    Raid คืออะไรครับ?
    แล้วเราจะทำ Raid ได้ยังไงครับ?
    มันมีประโยชน์และผลเสียยังไงบ้างครับ?
    ช่วยชี้แนะผมทีนะครับ ความรู้น้อยนิดจะได้เพิ่มพูน

OK ครับ เอาเป็นว่าถ้าทุกคนบอกว่าแรงก็แรง ครับ ชั่งมันเธอะ แต่ตอน Boot เข้า window ก็ความเร็วเท่าเดิม ครับ ไม่ต่างกัน ส่วน โหลด file ใหญ่ ๆ ผมก็โหลดแล้วครับ file ประมาณ 80 G ครับ ก็ไม่รู้สึก แต่โหลด file ขนาด 5-10 Mb รู้สึกครับถึงความแรง ส่วน ใช้โปรแกรมทดสอบ ก็ปกติครับ วิ่งอยู่ประมาณ 130 Mb ครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks