Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ DK P45 T2RS PLUS ช่วยดูหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ DK P45 T2RS PLUS ช่วยดูหน่อยครับ

คืองี้ครับ...ตั้งแต่เล่นคอมมาจะไม่เคยเจอบอร์ดไหนที่เล่นยากขนาดนี้...
    หรืออาจะเพราะผมเล่นไม่เคยเล่น DFI มั้งครับ

ตอนนี้ใช้กับ E8400 E0 กับ Crucial 16FD2

จากการนั่งปรับมาเป็นเดือนๆ แบบประมาณว่า clear cmos จะครบ 100ครั้งแล้วมั้ง

จริงๆแล้วผมไม่ใช่มือใหม่ในการ oc นะครับ แต่ประสบการณ์อาจจะยังอ่อนไปสำหรับบอร์ดตัวนี้

ปัญหาที่เกิดขึ้นกับบอร์ดนี้ มันแปลกมากครับ ไม่รู้คนอื่นที่ใช้ตัวนี้ จะเป็นเหมือนกันเปล่า หรือของผมมันผิดปกติ

อย่างเช่น...ยิ่ง MHz น้อยเท่าไร ไฟ nb ยิ่งน้อยลง ฟังแค่นี้อาจจะสงสัย ว่ามันผิดปกติยังไง
    ที่มันผิดปกติคือแบบนี้ครับ...สมมุติถ้าผมจะเล่น 4g ผมกดไฟ nb ไป 1.4 ผลที่ได้คือบูตไม่ติด/เข้าวินโดว์ไม่ได้/จอฟ้า ฯ

อย่างตอนนี้ผมพยายามจะให้เสถียรที่ 490*9 ถ้าผมกด nb 1.4450 จะเข้าวินโดว์ไม่ได้ มันจะฟ้องให้ repair ถ้าลดมาหน่อยเป้น 1.4325 มันก็จะจอฟ้าและไม่เสถียร ถ้าเลือก 1.4200 มันถึงจะปกติ และที่แปลกอีกอย่างคือ ถ้าปิดแล้วเปิดใหม่ เข้าวินโดว์ไม่ได้/จอฟ้า ฯ รอบหนึ่งก่อน พอ restart มันถึงจะปกติอีกครั้ง

ถ้าผมกด nb เกิน 1.5000 แล้วต้อง clear cmos ลูกเดียว เพราะจะบูตไม่ขึ้น

ถ้าผมเล่น 520*9 มันถึงอณุญาตให้ผมกด nb เยอะได้ 1.5500 ก็เข้าวินโดว์ได้

bios 9/23, 10/3 เป็นอย่างข้างต้น ส่วน 7/25 ก็ใกล้เคียงกันแต่จะเข้าวินโดว์ได้ รันสักพักแล้วมันจะค้าง

เอาแค่นี้ก่อนล่ะกัน กลัวเยอะแล้วไม่มีคนอ่าน จริงๆแล้วยังมี vtt vcore อีกครับ ถ้าปรับพวกนี้เยอะก็คล้ายๆ เรื่องไฟ nb แล้วก็เรื่อง MHz ต่ำกว่า แต่เสถียรน้อยกว่าอีกด้วย ผมล่ะงงจริงๆ

อาการเดียวกันครับ ...ตอนนี้ขายไปแล้ว ซื้อมาได้ อาทิตย์เดียว นั่งงงกับมันทั้งอาทิตย์ ยอมมันครับ....เข็ดแล้วDFI

Comment

ลองไล่ไฟดีๆๆคับ มันไม่ใช่ปัญหาเลยคับ DFI นี้ถือว่าเป็นบอดร์ที่ OC ได้ดีๆมากๆๆ Config ก็เยอะมากจนไม่รู้จะปรับอะไรดี อาการที่คุณบอกมานี้เป็นอาการที่ไฟไม่นื่งแน่ๆๆเลย ผมว่าน่ะลองไล่ไฟใหม่อ่ะคับ เชื่อผมดิ
      ถ้าไล่ไฟเสถียรแล้ว ทีนี้ล่ะก็ สุดยอดคับ มันจะไม่งองแงเลย นะคับ

อิอิ ผมก็ใช่ตัวนี้อยู่เหมือนกันคับ

Comment

ผมว่าลง config template จะง่ายกว่าครับ เห็นทุกค่า

อ่านแบบนี้สรุปๆรวบได้แต่ vNB

Comment

ถามคนแถวนี้ดูงับ ....
          เขารีเครื่อง2รอบ มาเฉยเลยที่บัส 500
          รีเครื่องอีกรอบ มาอีกแล้วบัส 580 (นี่เห็นจะจะคาตาเลยนะเนี่ยะ หุหุ)
          E8400 E0 นี่แหละ .... (ตรูจะบ้าตาย)

สรุปว่าบอร์ดตัวนี้ไม่ชอบไฟเยอะๆงับ
          แบบว่าชอบความสมดุล แบบลงตัว

Comment

Exit Setup shutdown………………………………………………………………………Mode 2
            Shutdown after AC loss………………………………………………………………Enabled
            AC Shutdown free………………………………………………………………………………Enabled
            O.C. Fail retry Counter……………………………………………………………1
            O.C. Fail CMOS Reload…………………………………………………………………Disabled
            CPU Clock Ratio…………………………………………………………………………………9X
            CPU N/2 Ratio………………………………………………………………………………………Disabled
            Target CPU Clock………………………………………………………………………………4437 MHz
            CPU Clock…………………………………………………………………………………………………493 MHz
            Boot Up Clock………………………………………………………………………………………Auto
            CPU Clock Amplitude………………………………………………………………………800mV
            CPU Clock0 Skew…………………………………………………………………………………0ps
            CPU Clock1 Skew…………………………………………………………………………………100ps
            DRAM Speed………………………………………………………………………………………………333/667
            Target DRAM Speed……………………………………………………………………………DDR2 987
            PCIE Clock………………………………………………………………………………………………100 MHz

CPU Spread Spectrum………………………………………………………………………Disabled
            PCIE Spread Spectrum……………………………………………………………………Disabled

CPU Feature

Thermal Management Control……………………………………………………Disabled
            PPM (EIST)Mode……………………………………………………………………………………Disabled
            Limit CPUID MaxVal…………………………………………………………………………Disabled
            C1E Function…………………………………………………………………………………………Disabled
            Execute Disable Bit………………………………………………………………………Disabled
            Virtualization Technology………………………………………………………Disabled
            Core Multi-Processing…………………………………………………………………Enabled

DRAM Timing

Enhance Data Transmitting………………………………………………………Normal
            Enhanced Addressing………………………………………………………………………Normal
            T2 Dispatch……………………………………………………………………………………………Disable

Flex Memory Mode………………………………………………………………………………Auto
            CAS Latency Time (tCL)………………………………………………………………4
            RAS# to CAS# Delay (tRCD)………………………………………………………4
            RAS# Precharge (tRP)……………………………………………………………………4
            Precharge Delay (tRAS)………………………………………………………………12
            All Precharge to ACT……………………………………………………………………4
            REF to ACT Delay (tRFC)……………………………………………………………30
            Performance LVL (Read Delay)………………………………………………8
            Write to PRE Delay (tWR)…………………………………………………………12
            Rank Write to Read (tWTR)………………………………………………………10
            ACT to ACT Delay (tRRD)……………………………………………………………3
            Read to Write Delay (tRDWR)…………………………………………………8
            Ranks Write to Write (tWRWR)………………………………………………Auto
            Ranks Write to Read (tWRRD)…………………………………………………Auto
            Read CAS# Precharge (tRTP)……………………………………………………4
            All PRE to Refresh…………………………………………………………………………4

Clock Setting Fine Delay

DLL and RCOMP Settings………………………………………………………………Menu
            x CH1 DRAM Default Skew……………………………………………………………Model 3
            x CH2 DRAM Default Skew……………………………………………………………Model 3
            x RCOMP Setting…………………………………………………………………………………Model 1

Fine Delay Step Degree………………………………………………………………70ps

Voltage Setting

CPU VID Special Add………………………………………………………………………+300.0mV
            DRAM Voltage Control……………………………………………………………………2.218
            SB Core/CPU PLL Voltage……………………………………………………………1.55V
            NB Core Voltage…………………………………………………………………………………1.4325V
            CPU VTT Voltage…………………………………………………………………………………1.30V
            Clockgen Voltage Control…………………………………………………………3.45V
            CPU GTL 0/2 REF Volt……………………………………………………………………0.63X
            CPU GTL 1/3 REF Volt……………………………………………………………………0.61X
            North Bridge GTL REF Volt………………………………………………………0.58X
            FSB Vref……………………………………………………………………………………………………2B

เท่าที่เห็นครับ ตอนนี้ก็ใช้อยู่เท่านี้แระ แต่ไม่เสถียร รัน wPrime 2ชั่วโมงผ่าน เล่นเกมกลับมารันอีก 25นาที error
            อุณหภมิ full load orthos จาก realtemp 2.79 อยู่ประมาณ 67-74 ร้อนไปนิด แต่คงไม่เกี่ยว
            ส่วน chipset ไม่เกิน 52

กว่าจะเป็น setting ข้างบนนี้ต้องไล่นานโคตร ผมถึงบอกว่า clear cmos จะ 100รอบ นี้ไม่พูดเล่นนะครับ ผมรู้สึกอย่างนั้นจริงๆ พวก GTL นี้ลองมาหลายสูตรแล้วครับ 63 61 58 ของผมเสถียรกว่า 61 61 58

ถ้าผมลดไฟ nb ไปกว่านี้ จะยิ่งไม่เสถียรกว่านี้ครับ ลองมาแล้ว ถ้าเพิ่มก็เข้าวินโดว์ไม่ได้/ค้างหน้ารันเข้าวินโดว์/จอฟ้า แล้วถ้าปิดเครื่อง เปิดใหม่ก็อย่างที่เล่าครับ ต้องรีก่อนสักรอบให้มันเสถียรขึ้น

Comment

ลอง x8.5 เอาให้นิ่งก่อนมั้ยครับ จะได้ดูว่า vNB, vtt, vPLL มันนิ่งที่เท่าไหร่ (Othos - Blend ซัก 6ชม.)

เพราะผมมองว่า CPU บัสเท่าเดิม x8, x8.5, x9 ถ้า vNB, vtt, vPLL นิ่งแล้ว ส่วนเพิ่มเข้ามาก็แค่ vCore

หรือว่าอันนี้คือ vNB, vtt, vPLL นิ่งแล้ว (เสถียร?)

ปล. ผมไล่ไฟตามนี้อ่ะง่ายดี ตัวคูณน้อย ไล่ vNB, vtt, vPLL ให้นิ่ง แล้วค่อยเพิ่มตัวคูณและอัด vCore

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                ลอง x8.5 เอาให้นิ่งก่อนมั้ยครับ จะได้ดูว่า vNB, vtt, vPLL มันนิ่งที่เท่าไหร่ (Othos - Blend ซัก 6ชม.)

เพราะผมมองว่า CPU บัสเท่าเดิม x8, x8.5, x9 ถ้า vNB, vtt, vPLL นิ่งแล้ว ส่วนเพิ่มเข้ามาก็แค่ vCore

หรือว่าอันนี้คือ vNB, vtt, vPLL นิ่งแล้ว (เสถียร?)

ปล. ผมไล่ไฟตามนี้อ่ะง่ายดี ตัวคูณน้อย ไล่ vNB, vtt, vPLL ให้นิ่ง แล้วค่อยเพิ่มตัวคูณและอัด vCore
                อันนี้ไม่ค่อยนิ่งเท่าไรครับ แค่เกือบนิ่ง รัน wPrime 1ชั่วโมงก็พอไหวอยู่

เดี๋ยวจะลองทำอย่างที่ทำว่าดูครับ แต่เสียวนิดหน่อยครับ กลัวจะกลับมาทีี่เดิมไม่ได้ เพราะบอร์ดนี้ต่อให้ save ลง bank แล้ว Load ขึ้นมาใหม่ มันจะไม่เสถียรเหมือนเดิมอีก ต้องนั่งไล่ใหม่เป็นวัน

Comment

Originally posted by dears View Post
                  ถามคนแถวนี้ดูงับ ....
                  เขารีเครื่อง2รอบ มาเฉยเลยที่บัส 500
                  รีเครื่องอีกรอบ มาอีกแล้วบัส 580 (นี่เห็นจะจะคาตาเลยนะเนี่ยะ หุหุ)
                  E8400 E0 นี่แหละ .... (ตรูจะบ้าตาย)

สรุปว่าบอร์ดตัวนี้ไม่ชอบไฟเยอะๆงับ
                  แบบว่าชอบความสมดุล แบบลงตัว
                  คุ้นๆ น้าาา เครื่องใครหว่าาาา อิอิ

มาเฟิร์มครับว่าบอร์ดกับ cpu ชุดนี้ไม่ชอบไฟเยอะครับ และไม่เล่นกับโหมด auto สักเท่าไหร่ครับ

ผมเองปล้ำกะมันมาเป็นเดือน จนถอดใจประกาศขายไปรอบ

จนได้ไปปรึกษาท่านเดียร์ดู เลยพอจะรู้ว่ามันต้องไปปรับแนวๆ ไหน

ยังไงท่านลองสนใจกับ GTL ทั้งสามตัว และ Ram Timing หน่อยครับ

ไฟ cpu ไม่ต้องเยอะ เอาเนียนๆ สมดุล ลงตัวแบบท่านเดียร์ว่า ความแรงจะบังเกิด

ไปล่ะ

Comment

Originally posted by porzsmart View Post
                    อันนี้ไม่ค่อยนิ่งเท่าไรครับ แค่เกือบนิ่ง รัน wPrime 1ชั่วโมงก็พอไหวอยู่

เดี๋ยวจะลองทำอย่างที่ทำว่าดูครับ แต่เสียวนิดหน่อยครับ กลัวจะกลับมาทีี่เดิมไม่ได้ เพราะบอร์ดนี้ต่อให้ save ลง bank แล้ว Load ขึ้นมาใหม่ มันจะไม่เสถียรเหมือนเดิมอีก ต้องนั่งไล่ใหม่เป็นวัน
                    เทสจาก cpu หลายๆตัวผมมว่าก็โอนะ อย่าง E8400 ที่ยืมรุ่นน้องมา Q828A726 (vid 1.18)

550x7.5 vCore 1.26250 (bios)
                    550x8 vCore 1.37500 (bios)

ที่ vPLL, vNB, vSB, vtt เดิม
                    แต่ GTL นี่สิไม่นิ่ง ต้องไล่ใหม่ - -*

ผ่าน othos - blend 22 ชม. (เปิดนานเปลืองไฟ)
                    Last edited by AmaKatsu; 16 Oct 2008, 00:02:10.

Comment

GTL ลอง
                      61
                      61
                      58

abs นอกที่เคยโหลดมาก็ตามนี้ ท่า gofaster ก็ตามนี้

มึนกับมันเหมือนกันครับ ผมว่าหาจังหวะตั้งกระทู้รวมพลดีกว่า มาช่วยกันมึน

กำลังเซ็งการ์ดจอ โดน Asus เล่นเข้าแล้ว ลง driver แล้ว อัดไฟ nb ไม่ไป กำลังติดต่อแลกกับ xfx อยู่
                      Last edited by P3NG; 16 Oct 2008, 00:26:22.

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                        เทสจาก cpu หลายๆตัวผมมว่าก็โอนะ อย่าง E8400 ที่ยืมรุ่นน้องมา Q828A726 (vid 1.18)

550x7.5 vCore 1.26250 (bios)
                        550x8 vCore 1.37500 (bios)

ที่ vPLL, vNB, vSB, vtt เดิม
                        แต่ GTL นี่สิไม่นิ่ง ต้องไล่ใหม่ - -*

ผ่าน othos - blend 22 ชม. (เปิดนานเปลืองไฟ)
                        เมื่อกี้ลองไล่อยู่ชั่วโมงนึก 500*8 ไม่สามารถทำให้เสถียรได้ ไล่ nb ตั้ง 1.25 จึง 1.45 รีคอม 20 รอบได้ ผมว่าบอร์ดผมผิดปกติหรือเปล่า แค่ bus 500 ก็เสถียรไม่ได้

Originally posted by P3NG View Post
                        GTL ลอง
                        61
                        61
                        58

abs นอกที่เคยโหลดมาก็ตามนี้ ท่า gofaster ก็ตามนี้

มึนกับมันเหมือนกันครับ ผมว่าหาจังหวะตั้งกระทู้รวมพลดีกว่า มาช่วยกันมึน

กำลังเซ็งการ์ดจอ โดน Asus เล่นเข้าแล้ว ลง driver แล้ว อัดไฟ nb ไม่ไป กำลังติดต่อแลกกับ xfx อยู่
                        ตอนแรก 61 61 58 ครับ เห็นคนใช้แต่สูตรนี้เลย
                        แล้วไปเจออีกสูตรหนึ่ง 63 61 58 ลองกดดู เสถียรขึ้นกว่าเดิมจริงๆ ถ้าตั้ง 61 61 58 จาก wPrime เสถียร 30นาที อาจจะเหลือ 5 นาที

Comment

พยายาม 500x8 อยู่เหมือนกันครับ แดงประจำ

แนะนำให้ลองโหลด abs profile มาลองดูครับ พอเป็นแนวทาง

Comment

อย่าย่อท้อต่อ DFI อิๆ ผมก็แทบจะบ้าตายกว่าจะใช้งานได้เสถียรๆตอนนี้ เมื่อก่อน Dark P965 ตัวแรกเลยที่เคยใช้DFI+775 โอ่ว E8200 เล่นอยู่500*8 ดีๆ หดเหลือ450*8 ไล่อย่างไงก็ไม่ขึ้น เปลี่ยนมาเป็นP35 Blood Iron (หนี DFI เจอDFI) หดเหมือนเดิม ไล่ไปไล่มา อ่อ DFI ณ บัสนั้น ค่าไฟที่จ่ายต้องเป๊ะๆๆๆๆ ค่าใดค่าหนึ่ง มากไปหรือน้อยไป 1Step พลานไม่เสถียรทั้งระบบได้ เหอๆ

ตอนนี้ 490*9 อุๆ กับE8400 C0 สบายใจ เสถียรดีมากๆ เสียดายแรมkingston chip kingston บ้านๆ อยากเล่นfsb ไกลๆเหมือนกันครับ แต่งบแรมไม่เอื้ออำนวย

อ้อ คนอื่นๆใช้DFI เป็นเหมือนผมไหมครับ พอบัสไกลๆ 450 ขึ้น เวลาเปิดเครื่องครั้งแรก จะไม่เสถียร บางทีขึ้นจอฟ้า บางทีเข้าWindows ไม่ได้ ต้องRestart 1 ที ถึงจะเสถียรปรกติ เจ้าอื่นอย่างAsus เขามี Warm Boost เปิดแล้วจะดับก่อน1รอบ แล้วติด นี่ต้องมาRestart เอง นี่แหละข้อเสียที่ผมเจอ เสียเวลา

อีกอย่าง เรื่องไฟ NB อย่างที่ผมพูดครับ บัสต่ำ คุณกดไฟสูงมากๆ P45 กินไฟnb น้อยกว่าP35 ผมบัส490 ยังใช้ไฟแค่1.41 เองนะ ส่วน GTL สำคัญมากๆกับ DFI ครับ ไล่ดีๆ

Comment

GTL ทั้งสามตัว และ Ram Timing เหมือนว่าต้องเช็ตให้แมตกัน ไม่งั้นลากไม่ไป

Comment

Working...
                              X