Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ DVD-RW ของ Lite on บ้าง(ไม่ถึงเดือนเจ๋งแล้ว)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ DVD-RW ของ Lite on บ้าง(ไม่ถึงเดือนเจ๋งแล้ว)

CPU: Core 2 Dual E8400
    M/B: ASUS P5K SE EPU
    VGA: XFX 9800GTX+
    Ram: Kington 800 (1G)*2
    H/D : Seegate 250GB 7200rpm
    DVD RW: Lite on 22X
    PSU: Tagan U38 600Watts
    Case: 1800

ผมเพิ่งซื้อคอม มาใหม่ทั้งชุด ประมาณเดือนหนึ่งแล้ว อยู่ DVD- RW ยี่ห้อ Lite on ปกติใช้อ่านแผ่น เสียงดังแคร็กๆ ทุกที แต่ก็ไม่ได้สนใจ พอใช้มาสักเดือน มันก็ไม่ติด ไม่มีไฟขึ้นด้วย ในwindow ก็ไม่มีไดร์ขึ้นมา เอาไปให้ร้านดูเค้าบอกไฟไม่เข้า ต้องส่งไปเคลม เค้าบอกปกติไม่ค่อยเจอมันเสีย(น้อยมาก) ถือว่าซวยมากๆ แต่ผมว่ามันน่าจะเป็นเพราะอุปกรณ์ตัวอื่นทำให้มันเสีย เป็นไปได้มั้ย เช่น
    1. Power supply ยี่ห้อTagan U38 600Watts มันมีเสียงดัง จี่ๆ (มีอยู่ครั้งหนึ่ง ยังไม่กดสตาร์ทคอม แค่เสียบปลั๊กไฟ ไฟเมนบอร์ดติด มันก็ดังขึ้นมาเลย) แต่ก็ยังใช้อยู่ เป็นไปได้มั้ยถ้ามันจ่ายไฟไม่นิ่ง มันจะทำไห้อุปกรณ์ตัวอื่นค่อยๆ เสีย (ผมไม่ใช้ UPS ไฟบ้านผม 2 เฟส เคยไฟตก 4-5 ครั้ง เครื่องดับเลย มันจะทำให้ PSU เสียได้มั้ย)
    ใครทราบหรือมีประสบการณ์ช่วยบอกหน่อย ขอบคุณมากๆครับ

เสี่ยงจี่นั่นปกติครับ ส่วนไฟตกต้องหา UPS มาใช้แล้วครับต่อให้ power เทพแค่ไหนถ้าไฟมันตกมันเกินก็จบเห่หมดละครับ - ....-

Comment

เคลมสิครับ ยังไม่ถึงปี ผมยังอยากได้อีกตัวเลย เดียวนี้ ราคาง้ามงาม น่ามายัดอีกตัว

Comment

Originally posted by LigerZero View Post
        เสี่ยงจี่นั่นปกติครับ ส่วนไฟตกต้องหา UPS มาใช้แล้วครับต่อให้ power เทพแค่ไหนถ้าไฟมันตกมันเกินก็จบเห่หมดละครับ - ....-
        ตามนั้นครับ ผมว่าหา UPS ซัก 1000-2000 บาทมาใส่เถอะครับ

คอมท่านจะได้ไม่ขี้เกียจทำงานก่อนวัยอันควร

Comment

ของผม2ปีแล้วยังปรกติอยู่ หุหุ

Comment

3ปียัง ดีอยู่เลย

Comment

1 เดือนแล้วยังปกติอยู่เลยครับ

Comment

ของผมยังไม่ได้เปลี่ยนเลย หลายปีแระ

Comment

ใช้มา 2 ปีแล้วยังไม่พังเลยครับ

Comment

Lite on ดีจะตาย

Comment

ไม่รู้กี่ปีแล้วแต่ยังคงดีอยู่ครับ ตัวDVD-RW(ดูจากประกันมันหมด2008) ส่วน DVD-R ใช้ได้ปีกว่า เริ่มอ่านไม่ออก แระ

Comment

เจอส่วนมาก พวกDVDได้ด้วย ใช้ๆไปสักปี สายพานจะเน่า ไม่งั้นก็อ่านDVDไม่ได้ ได้แต่ CD/CDrw ซ่อมไม่หายด้วย แต่ไดร์ฟมันถูกดีนะ

ผมใช้LG 6 ปีแล้วยังปกติดี อีกตัว 4 ปี

Comment

เคลมคับ..ส่วนLite-onดีนะคับมันอ่านแผ่นเกรดห่วยแตกแบบไหนก็ได้ สังเกตมาหลายตัวและดีคับ
                          ผมมีแผ่นไว้เทสแผ่นนึงได้มาโดยบังเอิญ..เป็นแผ่นหนังก๊อปปี๊เกรอกแย่มากๆ
                          dvd-rwพวกเทพๆทั้งหลายอ่านกันไม่ได้เลยมองไม่เห็น
                          มีมันนั่นแหล่ะที่อ่านได้..55ลองมาแล้วยิ่งเทพยิ่งไม่ค่อยอ่านแผ่นเกรดต่ำ
                          ทนอึด..Lite-on

Comment

ใช้มานานแล้วไม่มีปัญหา ซื้อตั้งแต่ราคา 2000+
                            เบิร์นไปไม่ต่ำกว่า 1,500 แผ่น มีเสียไป 4 แผ่น เนี่องจากไฟไม่พอทั้ง 4 แผ่น เพราะSUPPLY ผมห่วยต่อ EXTERNAL ทีไร เบิร์นไม่ได้ทุกที ตอนแรกก็คิดว่าไดร์ฟเสีย

ผมว่ายี่ห้อนี้ดีนะ ทนด้วย ไอ้รุ่น CD-RW ใช้มา 6 ปีแล้วทุกวันนี้ยังใช้ได้ดีอยู่เลย (เบิร์น cD ผมจะเบิร์นตัวนี้)

ข้อเสียอย่างเดียวที่ผมเจอก็คือ มันแทบจะไม่อ่านแผ่นหนังของแม่สายเลย...

คุณอาจเจอตัวที่เป็นดีเฟคก็ได้

Comment

4ปี แล้ว ยัง ปกติครับ อิอิ

Comment

Working...
                              X