Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือด่วน งานเข้าครับ !!! คือ HDD 3.5 ผม มีปัญหาอะ ข้อมูลสำคัญมากด้วย !!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือด่วน งานเข้าครับ !!! คือ HDD 3.5 ผม มีปัญหาอะ ข้อมูลสำคัญมากด้วย !!!!!

ขอความช่วยเหลือด่วน งานเข้าครับ !!! คือ HDD 3.5 ผม มีปัญหาอะ ข้อมูลสำคัญมากด้วย !!!!!
    คือ ปกคิมันใช้ได้ดีนะ เก็บข้อมูล 640 GB มีงานอยู่ในนั้นเยอะอะ ปกติพอเสียง usb มันก็จะขึ้น
    มาเหมือนเสียบเฟรชได้รใช่มะ เเต่วันนี้ พอเสียบดูเวน มั้นขึ้น FOUND NEW HARDWEAR
    เเล้วพอเข้าไปใน MYCOMPUTER มันก็ขึ้น DRIVE J ผมก็ลองคลิบดู นี่มัน 3.5 เรานี่กว่า
    เเล้วพอกดเข้าไป มันขึ้น THE DISK IN DRIVE J IS NOT FORMATTED
    ช่วยหน่อยครับ เดือดร้้อนมาก ทำไงดี กู้ เองได้ไหม หรือ HDD มันใกล้พังละ หรือโดนไวรัสครับ

สงสัยคงต้องเสียข้อมูลไป หนัง เพลง เกม งาน โดนด่าเเน่ๆเรย หรือ format เเล้ว ใช้โปรเเกรมกู้ได้ไหม
    โปรเเกรมอะไรกู้ได้มั่ง
    ถามหน่อย
    ถ้า HDD 640 GB
    กับ 160 GB ทำ RAID 0 2 ตัวอะ อันไหนเเรงกว่ากันครับ
    เเต่ 160 GB มันเป็น WD รุ่น WD1600AAJS SATA ll / 8MB
    640 GB มันรุ่น WD6400AAKS SATA ll / 16MB NCQ นะ
    บอร์ด DFI DARK ทำ RAID ยังไงหรอ

Comment

ลองเอาไปเสียบเครื่ออื่นดูก่อนนะครับ ว่าใช้ได้หรือเปล่าบางทีอาจจะใช้ได้ครับผมเคยเจอ บางทีอาจจะเป็นที่วินโด้ครับ ถ้าไม่ได้ลองเอาออกจาก box แล้วก็เสียบตรงๆกับบอร์ดเลยครับ บางที box อาจจะเสียครับ ส่วนวิธีกู้ถ้า hdd ยังหมุ่นอยู่ก็กู้ได้ครับเอาแน่นอนไปตามร้านดีกว่าครับ ไม่กี่ร้อยบาท ส่วนเรื่อง RAID นั้น 160 GB 2ตัวนั้นเร็วกว่าแน่นอนครับ แต่ hdd จะ raid กันได้ต้องเป็นรุ่นเดียวกันขนาดเท่ากันเท่านั้นครับ ส่วนบอร์ด dark นั้นการ raid นั้นต้องไปปรับที่ ไบออสครับ

Comment

ถ้า HDD ยังทำงานอยู่ เสียบตรงนอก Box เลยงับ แน่นอนสูด แล้วลองใช้ Program กู้ดูงับ ถ้า HDD ยังไม่เสียอาการนี้น่าจะเป็นแค่ index table มันพังงับ... Program กู้ได้อยู่แล้วงับ (อาจเสียบาง file แต่น้อย และมีโอกาศ ได้มูลคืนครบ สูง) format แล้วก็ยังกู้ได้งับ แต่ โอกาศน้อยลง ข้อมูลหายมากขึ้น

Comment

HDD 3.5 ผม format ไปละ จำได้ว่าเคย save ไว้ใน HDD 2.5
          เเต่พอมาเปิด ในhdd 2.5 มันเข้าไปได้เเต่ พอคลิกเข้าไปใน FOLDER มันค้างอะครับ HDD พังรึป่าว งานเข้าอีก
          ลอง 2เครื่องละ เหมือนกัน

Comment

ไวรัสรึป่าวครับ ผมถามช่างมา เค้าบอก HDD อาจไม่พัง ไฟล์บางไฟล์อาจเสีย มัน AUTO RUN เเเล้วติด
            มีโปรเเกรมไร มั่งที่ตรวจ HDD ว่าเสียรึป่าว ได้มั่ง ขอวิธีใช้ด้วยครับ
            HDD มันประกัน HARD WARE HOUSE อะ ไม่รู้ประกันดีป่าว ตอนซื้อก็ลืมดู

Comment

ถ้า Harddisk ยังไม่เสีย Format แล้ว ก็สามารถกู้กลับมาได้

Comment

Working...
              X