overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 19 of 19

Thread: แนะนำheadphone DJหรือHi-Endหน่อยครับ

OverclockZone Member marijuana's Avatar

Default แนะนำheadphone DJหรือHi-Endหน่อยครับ

ช่วยแนะนำheadphoneทีครับตัวที่ให้เสียงเบสแรงๆ ออกตรงจากต้นฉบับ ไม่มีปรุงแต่งได้อารมเหมือนฟังดนตรีสดๆงบ30,000~40,000 รวมampครับ ฟังพวกheavy metalครับ
    Last edited by marijuana; 16 Oct 2008 at 01:09:35.

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

ถ้า หู DJ ลองดู AKG K181 DJ หรือไม่ก็ Denon HP-1000 เบสถึงใจทั้งคู่ งบเหลือบานเลย แหะๆ ต้องการแบบไม่ปรุงแต่ง...ผมว่า แอมป์ มันก็ ปรุงมาแล้วระดับนึงนา

OverclockZone Member marijuana's Avatar

แล้วถ้าเป็นพวกdenon AH-D2000 หรือAH-D4000ล่ะครับ มันจะดีกว่าเยอะไหม หรือมีทางเลือกอื่นอีก

OverclockZone Member numz's Avatar

Quote Originally Posted by marijuana View Post
    แล้วถ้าเป็นพวกdenon AH-D2000 หรือAH-D4000ล่ะครับ มันจะดีกว่าเยอะไหม หรือมีทางเลือกอื่นอีก
    คงต้องแล้วแต่ความชอบ แต่ว่า 2 รุ่นที่กล่าวมา มัน มิใช่รุ่น DJ แบบนี้คงต้องไปลองฟังเอาคับ d5000 ก็แจ่มนะ

OverclockZone Member paiboontheone's Avatar

ไปลองฟังดูที่ร้านมั้นคง ที่พันธ์ทิพย์งามวงศ์วานดูซิครับ เขาให้นั่งทดลองฟังได้ทั้งวัน นะครับ อิอิอิ แนะได้แค่เนี้ยครับ ไม่ว่ากันนะครับ

มันมีพวกบางรุ่นบางยี่ห้อที่เมืองไทยไม่มีใครนำเข้ามาขายเลยตัดสินใจไม่ถูกครับ เพราะไม่ได้ลองฟัง แต่ก็ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

V-700
    V-900 ก็โอแล้วนะครับ หู dj
    ถ้าหูสตูค่อยว่ากันยาว

OverclockZone Member shady's Avatar

สงสัยครับ ทำไมต้องเอา hdj phone ด้วยครับ? คือที่บ้านมีhdj phone ของพี่ชายหลายรุ่นมาก monitor headphone อีกตัว(อันนี้ฟ้องsource สุดๆ บีบอัดมาห่วย noise ชัดเจน ฟังกับลำโพงคอมไม่ได้ยิน แต่หูฟังเสียงเด่นมาก+รายละเอียดเสียงเก็บได้เยอะสุดๆ แต่แห้งไปนิด) ส่วนhdj phone ผมลองฟังกับsound card หรือipod เสียงมันแปลกๆ ออกแนวบวมๆ ทั้งๆที่รุ่นสูงๆ ของpioneer และ sony แล้วนะครับ น่าจะเหมาะกับเอาไปทำงานมากกว่า

OverclockZone Member sutlore's Avatar

ผมว่า ฟัง Rock/Metal นี่ ลอง RS-1 ก่อนมั้ยครับ?
    แต่ต้องหา Amp กับสาย....อืมมม ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน(ไม่เคยใช้ Amp อ่ะนะ)
    Ear max ก็ดีนะครับ(สำหรับ Rock) แต่เกินงบ

ถึงยังไง RS-1 ไม่แอมป์ก็แจ่มเหมือนกันครับ
    ไม่งั้นก็ Denon AH-D5000 ตัวนี้ไม่แอมป์เสียงก็ออกมาดีเหมือนกัน รออักเกือนนึงมี D7000 ออกมาพอดี

หรือถ้าอัด Bass กระจายก็ย้ายค่ายไป Bayer Dynamic เลยครับ DT770 DT880 DT990 ก็เบสกระจายทั้งนั้น

Ear max มาฟังร๊อค ผมว่ามันแปร่งๆ อ่า...

สงสัยครับ ทำไมต้องเอา hdj phone ด้วยครับ? คือที่บ้านมีhdj phone ของพี่ชายหลายรุ่นมาก monitor headphone อีกตัว(อันนี้ฟ้องsource สุดๆ บีบอัดมาห่วย noise ชัดเจน ฟังกับลำโพงคอมไม่ได้ยิน แต่หูฟังเสียงเด่นมาก+รายละเอียดเสียงเก็บได้เยอะสุดๆ แต่แห้งไปนิด) ส่วนhdj phone ผมลองฟังกับsound card หรือipod เสียงมันแปลกๆ ออกแนวบวมๆ ทั้งๆที่รุ่นสูงๆ ของpioneer และ sony แล้วนะครับ น่าจะเหมาะกับเอาไปทำงานมากกว่า
    คือเวลาฟังเพลงผมชอบฟังเสียงแบบแยกชิ้นน่ะครับ ฟังเสียงโน้นทีฟังอันนี้ทีไม่ได้ฟังรวมๆไปอย่างเดียวเลยอยากได้ตัวที่เป็นdjมาแยกให้ชัดขึ้น

OverclockZone Member sutlore's Avatar

- -'

DJ headphone นี่แยกชิ้นดนตรีดีเหรอครับ
    ผมนึกว่ามันมีแต่เบสซะอีก แบบพวกหูฟังที่ DJ ตามเทคเค้าใช้กัน

OverclockZone Member DDP's Avatar

ผมใช้ตามลายเซ็นอะคับ เบสนุ่มลึก กลางแหลมใช้ได้คับ ในราคาที่ไม่แพงมาก 2190 บาท

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

แยกชิ้นชัดๆ ไปเอา MS2i มาฟังเหอะครับ แต่ไม่รู้จะเหมาะกับ rock ไหมนะ แล้วแต่คนชอบ

เป็นความคิดที่ผิดนะผมว่า ที่บอกว่าหูฟัง DJ เอามาฟังเพลง เพราะมันไม่ได้แยกชิ้นดนตรีชัดเจนอย่างที่เข้าใจหรอกครับ
    ตอนแรกผมก็คิดว่าจะเอาไปใช้งาน เป็น DJ ซะอีก

แต่งบขนาดนั้น ก็ได้ชุด hi end มาชุดนึงล่ะ ซึ่งหูฟังระดับนั้นนี่ก็น่าจะทำหน้าที่ได้ ok ระดับหนึ่งแล้วล่ะผมว่า

ปล. หูฟัง DJ ผมว่ามันฟังเพลงไม่ได้เรื่องเลยนะ (ความคิดเห็นส่วนตัว)

OverclockZone Member ManGoTEAM's Avatar
    ลาดพร้าว & Go Home Donmuang

เอางี้น่ะครับลองไปร้านเฮียมั่นคงน่ะ
    http://www.munkonggadget.com/

แล้วบอกความต้องการกับคนขายไป
    เดี๋ยวเขามีให้ลองฟังครับ ได้ของถูกใจแน่ๆ

OverclockZone Member ninja741's Avatar

ถ้าเอา flat มากๆ SENN HD650 อะครับ ค่อนข้างจะ flat มากๆละ ประมาณ 16000

amp นี้ผมไม่รู้เหมือนกัน เพราะฟังจาก cd-player เอา

หา cd ตัวดีๆ ที่มีภาค headphone นะครับ ซัก 20000 กว่าๆ แล้วจะรู้ว่ามันต่างจากพวก ipod mp3player เยอะ

อีกหน่อยงบเหลือค่อยหา headphone amp เทพๆมาต่อขั้น

มีร้านนึงที่พารากอนอะคับ จำชื่อร้านไม่ได้ ร้านจะมืดๆดำๆหน่อย ขายพวกแผ่น cd แล้วก็ headphone senn เค้าต่อตัวเทสไว้กับ SACD ของ sony น่าจะรุ่นสูงอยู่ เสียงใช้ได้เลย(น่าจะเกิน 20000 ไปเยอะ) ไงลองไปฟังดูคับ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

1. การจะเอารายระเอียดดีๆอ่านะ ใช้ source อะไรอ่าครับ เรื่องรายระเอียดเสียงเนี่ย ถึงแอมป์กับหูฟังจะเทพ แต่เอามาใช้กับออนบอร์ดหรือ CD ห่วยๆ หรือฟัง MP3 เนี่ย ไม่ค่อยได้อะไรนะ เหมือนเสียเงินฟรี จะเสียอารมณ์เอาด้วยอ่าครับ

2. เท่าที่ผมอ่านดูคุณแค่ต้องการรายระเอียดเสียง งบขนาดนี้ ได้หูฟังตัวท็อปแล้วนะ แค่เรื่องรายระเอียด เด็กๆมาก ไม่ค่อยน่าห่วงเท่าไหร่นะครับ แต่ source ต้องดีนะไม่งั้นจบ ยังไงหูฟังระดับนี้แล้วลองฟังแล้วเอาแบบที่ชอบดีกว่า

3. อารมณ์เหมือนฟังดนตรีสด งบขนาดนี้ ไม่มีหรอกนะครับ(ลำโพงยังได้แค่ใกล้เคียงดนตรีสด ส่วนหูฟังได้แค่ใกล้เคียงลำโพงครับ)

4.ถ้าไม่มีแอมป์ การแยกชิ้นดนตรียังไม่ชัดเจนเท่าไหร่ถ้าไม่ซีเรียสมากก็ฟังเพลินได้ครับ แต่พอได้แอมป์มันก็จะแยกเสียงได้ชัด แล้วเสียงดีขึ้น แต่เริ่มฟังไม่สนุกแล้วครับ ยกตัวอย่างนะครับ เสียงเบสอยู่ตรงตา เสียงกีต้าอยู่ตรงปาก เสียงนักร้องอยู่ตรงคิ้ว อะไรแบบนี้ ฟังแล้วปวดหัวมากครับ ยิ่งมีเครื่องดนตรีเยอะยิ่งปวดหัว ดนตรีสดมันใช่แบบนี้ที่ไหนล่ะ ยิ่งเอาไปฟังเพลงหนักๆแบบนั้นเจอแยกเสียงลักษณะนี้จะเซ็งเอาง่ายๆ ที่แน่ๆการจะฟังแบบนอนหลับคาหูฟังคงจะยากแล้ว การจะเอามิติเชิงลึกและรูปเวทีสวยงามกับหูฟังนี่นะ....เหอะๆ มันก็ไม่ใช่ว่าทำไม่ได้ แต่มันก็ยากอะ เรื่องราคาว่าจ่ายยากแล้ว แต่เรื่องจับคู่อุปกรณ์ทุกชิ้นให้มันแมทช์กันแล้วถูกใจเราเนี่ย ยากกว่าอีก

5.จ่ายหนักขนาดนี้ ฝากเตือนใจไว้นิดนึงนะครับ ทุ่มแบบนี้ มันมีสองอย่างแล้ว กลางๆไม่มีนะ มีเป็นนรกกับสวรรค์ ไป สวรรค์คือ ประทับใจ โอเค จบ แต่นรกคือ จ่ายหนักแล้วไม่ได้อย่างที่หวังจะเสียดายเงิน จะหยุด จะลดรุ่น หรือจะเสียเงินเพิ่ม ก็ตามกิเลสละกันครับ แต่ถ้าจะจ่ายเพิ่มกว่านี้ ลองคิดอีกทีผมว่าไปลงกับชุดลำโพงดีกว่าอีก

6.อยากให้ทำใจไว้ก่อน ไม่ได้ลองอย่าซื้อ ของไม่พ้นเบิร์นต้องพิจารณาดีๆ คิดให้รอบคอบ ใจเย็นๆ ถ้าเป็นไปได้ ลองหลายๆรุ่นเปรียบเทียบกัน ถ้าให้ดี ไม่ต้องซื้อในวันแรก ลองแล้วกลับบ้านมานอนคิดก่อนซักวันสองวันนะ แล้วค่อยตัดสินใจอีกที

ปล.1 ลอง K1000
    ปล.2 ถ้าจะเอา HD650 เลือกๆๆๆๆๆๆๆ ส่องดีๆนะครับ พกแว่นขยายไป ถ้าเจอสีลอก ถลอก มีรอย อย่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆเอามาเด็ดขาดนะ มันมีร้านอุบาทว์บางตัว เอาของสภาพสงครามโลก มาขายราคาเท่าของใหม่(ของมือสองสภาพยังดีกว่านี้เลย) แถมร้านดังซะด้วย ไม่รู้ตอนนี้มันหลอกขายใครได้แล้วหรือยัง สัดดดดดดดดดดด
    Last edited by ARES; 17 Oct 2008 at 06:06:49.

OverclockZone Member

ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=292047

ซื้อมาไม่ดูตาม้าตาเรือ พอเอามาต่อคอม เสียงออกมาไม่ค่อยดีอย่างที่คิดไว้
    แต่ถ้าเอาไปต่อกับ แอมป์ เสียงออกมาดีมากๆครับ คนล่ะเรื่องเลย
    สเปคก็ตามนี้ http://www.bosswood.com/showdetail.php?productID=187

สนใจรับไปฟังเล่นๆไหมครับ อิอิ

ปล.แอบขายของสักหน่อย

แล้วระหว่าง akg k181กับ grado sr325i นี่ตัวไหนเบสจะหนักกว่ากันครับ

Bookmarks

Bookmarks