Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำหน่อยครับว่าจะแชร์เน็ตแบบไหนดีอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำหน่อยครับว่าจะแชร์เน็ตแบบไหนดีอ่ะครับ

คือว่าตอนนี้จะซื้อคอมมาไว้ที่บ้านอีกตัวนึงอ่ะครับ...แต่คอมตัวเก่าเนี่ยต่อเน็ตอยู่แร้วอ่ะครับเป็นของทรูใช้โมเด็มของทรูเรยอ่ะครับ....

เรื่องของเรื่อ่งก็คือถ้าซื้อคอมอีกตัวมาเนี่ยผมจะซื้อ Router ใหม่เลยดีกว่าหรือว่า ซื้อตัว Hub มาต่อเอาดีอ่ะครับเพราะใจจริงก็อยากได้ที่เป็น Wiress ด้วยเพราะบางทีเพื่อนก็มาทำงานที่บ้านอ่ะครับ...จะได้ไม่ต้องลากสายยาวไปยาวมาอีกอย่างนะครับคอมอีกเครื่องเนี่ยจะเอาไว้ข้างล่างนะครับส่วนเครื่องเก่ามันก็อยู่ข้างบนหมือนเดิม

เดิมมีแต่โมเดมใช่มั้ยครับ
    งั้นต้อง router เป็นอย่างต่ำครับ hub(switch)มันไม่แจกไอพีให้
    ทีนี้ก็อยู่ที่งบประมาณแล้วหละครับว่า จะซื้อrouterธรรมดา หรือ wireless router

ปล.ระวังไปหยิบผิดเป็น access point นะครับ

Comment

แต่ของทรูเนี่ยมันไม่ใช่ router modem เหรอครับ billion อ่ะครับ....

Comment

ซื้อเร้าเตอร์ครับ พันกว่าบาทเอง เซ็ทง่ายดีด้วย

Comment

แล้วจะใช้ยี่ห้ออะไรดีอะครับ......

Comment

แล้วจะใช้ยี่ห้ออะไรดีอะครับ......

Comment

Comment

Originally posted by aummm View Post
                แต่ของทรูเนี่ยมันไม่ใช่ router modem เหรอครับ billion อ่ะครับ....
                รุ่นอะไรครับ

Comment

รุ่นเนี่ยจำไม่ได้เด๋วกลับไปดูที่บ้านก่อนนะครับแต่น่าจะเป็นรุ่น Bipac 5200SR2 ไรนี่แหละมั้งครับเด๋วกลับไปดูให้อีกทีครับ
                  Last edited by aummm; 25 Oct 2008, 09:08:59.

Comment

เอ่อ ถ้าจะใช้ Wileass router อ่ะครับจะใช้ยี่ห้ออะไรดีอ่ะครับแล้วตัวรบัสัญญาณ จะต่อเป็นแบบ PCI หรือว่า USB ดีอ่ะครับช่วยแนะนำหน่อยเพราะจะซื้อมาต่อที่บ้านใหม่อ่ะครับ... คอมสองเครื่อง ข้างบนตัวนึง ข้างล่างตัวนึง....

เป็น PC ทั้งสองเครื่องเรยนะครับ

Comment

Originally posted by aummm View Post
                      เอ่อ ถ้าจะใช้ Wileass router อ่ะครับจะใช้ยี่ห้ออะไรดีอ่ะครับแล้วตัวรบัสัญญาณ จะต่อเป็นแบบ PCI หรือว่า USB ดีอ่ะครับช่วยแนะนำหน่อยเพราะจะซื้อมาต่อที่บ้านใหม่อ่ะครับ... คอมสองเครื่อง ข้างบนตัวนึง ข้างล่างตัวนึง....

เป็น PC ทั้งสองเครื่องเรยนะครับ

Wileass router แนะนำ link sys ถ้าเอาแบบถูกๆก็ D-link ครับ แต่ D-link อาจจะมีปัญหากวนใจบ่อยนะครับ มีรุ่นน้องมาบอกหลายลายคแล้วครับ

ตัวรับสัญญาณ เอาเป็นแบบ Usb ดีกว่าครับ ใช้งานสะดวกดี แถมถูกกว่าด้วยนะครับ ยี่ห้อ แนะนำตาม Wileass router ที่เราใช้นะครับ แต่ว่าอะไรๆก็เหมือนกันครับ

Comment

อ่าครับ...ตัวรับเนี่ยความเสถียรมันเหมือนกันใช่ไหมครับ...ทั้ง PCI และ USB

Comment

Modem Router ดีมั้ยครับ จะได้เก็บของทรูไว้ดูเล่น (ไมต้องต่อหลายตัว)
                          เพราะต้อง set ทรูเป็น Bridge นะ ถ้าจะใช้ Router ส่วนยี่ห้อก็ตามงบเลยครับ

Comment

ผมใช้ D-link นะ มี ไวเรส ด้วย ก็ดีนะครับ

เปิด ทิ้งไว้ เป็น อาทิตน์ ถึง ปิด-*-

Comment

อ่าครับขอบคุณมากครับ...

Comment

Working...
                              X