Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่อง underclock กับ power consumption

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่อง underclock กับ power consumption

เครื่องที่ใช้เป็นเครื่องสำหรับเปิดโหลดบิท

อยากทราบว่าระหว่างการ underclock เครื่องโดย X2 ของผมลดไฟจาก1.2เป็น0.8Vแล้วลดตัวคูนลงมาครึ่งนึง(ไม่แน่ใจว่าQuite&coolมันจะทำงานป่าว)

กับการไม่underclock(ปรับเป็นauto)ซึ่งQuiet&coolทำงานแน่นอน

อันไหนมันจะประหยัดพลังงานมากกว่ากัน & อยากทราบว่าเราunderclock,overclockแล้ว quiet&cool มันจะทำงานป่ะครับ
    Last edited by บ้านจน; 16 Oct 2008, 17:04:08.

อยากรู้เหมือนกัน

Comment

การปรับแรงดันไฟต้องอยู่ในrangeของCPUตัวนั้นๆนะครับ

Comment

การ underclock จากนั้นลดตัวคูณ ประหยัดพลังงานได้ก็จริง

เมื่อเทียบกับไฟเดิม ไม่ลดตัวคูณ

สำหรับ Desktop น่ะเห็นผลชัด

แต่ถ้าใช้ notebook โหลดบิทอันนี้การ underclock มันจะช่วยเรื่องลดอุณหภูมิมากกว่า
        ส่วนการใช้ไฟก็เดิมๆแทบไม่ต่างกัน

Quiet & Cool นี่มันระบบของอะไรครับ

ถ้าเหมือนพวก EPU, DES พวกนี้ หากมีการปรับค่า overclock / underclock จาก bios
        ตัวระบบมันจะไม่สามารถทำงานได้นะครับ เว้นจาก overclock / underclock จาก software ของบอร์ดนั้นๆ
        ระบบ EPU, DES ถึงจะสามารถทำงานได้

Comment

Cool & Quiet ของ CPU AMD ครับ
          ปรับคล้อกตามโหลด แบบที่ Intel เรียกว่า SpeedStep นั่นแหละ

Comment

ก็หมายถึงตัว ลดตัวคูณ

ถ้าไม่ปิดมันก็จะลดตัวคูณให้อยู่แล้วล่ะครับ กรณี idle

Comment

ถามต่อจากมะกี๊ครับ

อีกอย่างนึงครับ คือในeverestมันบอกว่าCPUใช้ไฟ1.1-1.35V แต่ผมลดลงเหลือ0.8Vถ้าเราลดไฟมากเกินไปจะทำให้อุปกรณ์เสียหายมั้ยครับ

Comment

ไม่ว่าจะ overclock / underclock มันก็ต้องทดสอบความเสถียรด้วยกันทั้งนั้นแหละครับ

ถ้ามันทดสอบแล้วผ่านก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าไม่ผ่านก็ปรับไฟใหม่

Comment

ระยะยาวก็ไม่เสียครับ

เพิ่งนึกออกตะ๋กี๋
                  ผมว่า ถ้าอยากทดลอง เ รื่องอัตราการใช้พลังงาน
                  น่าจะลองวัดอุณหภูิมิของ CPU ในแต่ละการตั้งค่าดู
                  เพราะความร้อนที่แ่ผ่ออก ก็สะท้อนอัตราการใช้พลังงานเหมือนกัน (แต่คงไม่แม่นยำมากเท่าไหร่)

* อย่าลืมตั้งพัดลมเป็น manual รอบใบพัดจะได้คงที่ครับ
                  Last edited by estrellas; 17 Oct 2008, 22:05:06.

Comment

Working...
                  X