Announcement

Collapse
No announcement yet.

P5Q กับ ระบบเสียง อยากถามค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P5Q กับ ระบบเสียง อยากถามค่ะ

พอดีซื้อบอร์ดตัวนี้มา P5Q มาแล้ว คุย MSN เสียงเปลี่ยนไป๊~~
    คือว่า ด้านหลังเสียบลำโพงคู่
    ด้าน หน้า เสียง หูฟังเฮทโฟน

เสียงก็ดังดีทั้งคู่ แต่ พอดี คุยกับเพื่อน ใน MSN เปิด ไมค คุยกัน ปรากฏว่า เราได้ยินเสียงเพื่อนเป็นเสียง แบบว่า เอเลี่ยน อะค่ะ เสียงแปลกๆ แบบ มนุษย์ต่างดาว บางทีก็ไม่ได้ยิน แล้วเราคุยไป ปรากฏว่าเสียงเราก็เป็น มนุษย์ต่างดาวเหมือนกัน บางทีเสียงเพื่อนที่เขาคุยมาเราไม่ได้ยิน แต่ เพื่อนบอกว่า เสียงของตัวเขาเอง สะท้อนกลับไปหาเขาหมดเลยในช่วงที่เราไม่ได้ยิน และ พูดกลับไปเขาก็ไม่ได้ยินอะค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรค่ะ

ลองหา driver การ์ดเสียงตัวใหม่มาลงดูครับ

Comment

Driver Realtek HD Audio Manager ค่ะ

Comment

http://www.9down.com/Realtek-High-De...r-R2-06-32854/

Comment

มันคืออะไรค่ะ อ่านและ แปล ไม่ออก

Comment

Originally posted by siriusmx View Post
            มันคืออะไรค่ะ อ่านและ แปล ไม่ออก
            กรำ ที่คุณแปลไม่ออกเพราะมันคือ ลิ้ง ให้คุนเข้าไปเวปนั้นเพื่อโหลดไดเวอลงมาใหม่ไงคับ

Comment

ลองทำตามนี้ดูครับ

1.ไปที่ control panal > Realtek HD Sound Effect Manager
              2.เมื่อตัวควบคุมเปิดแล้ว เลือกแท็ปที่ 2 หรือ Mixer(เครื่องมิกเซอร์)
              3.มองหาคำว่า Record(บันทึก) ด้านขวาหาคำว่า Stereo Mix
              4.ด้านล่างของ Stereo Mix จะมีรูปลำโพง กด 1 ครั้ง ให้เป็นเครื่องหมายกากบาท
              5.ทดสอบ

Comment

วิธีแรก
                ต้องไป Mix เสียงเอาเองครับ
                หรือ
                โดยการเปิดยูนิลิตี้ปรับแต่งโดยเลื่อนปุ่่มลูกศรที่เมนูล่างขวา
                ให้สังเกตไอคอนจะมีรูปแตรสีส้มให้เลือกด้วยการดับเบิ้ลคลิ๊ก
                จากนั้นเลือก เทคนิคระบบเสียง >> สภาพแวดล้อมตามแต่จะเลือก(เลือกที่ราบก็ได้ครับ)
                ต่อจากนั้นดูที่ด้านล่างจะมีตัวเลือก เช่น ป๊อบ แสดงสด คลับ ร็อคและอื่นๆโดยกดลุกศรลงเป็นต้นครับ(เลือกแสดงสดก็ได้)
                จากนั้นเทสเสียงดูครับ

วิธีที่สอง
                ไปปรับสภาพของ แชแนล
                เลือกที่ Start Manu >> Control Panel >> Sounds And Audio Devices(ดับเบิ้ลคลิ๊ก)
                สังเกตที่ Speaker setting ให้เลือกที่ Advanced..
                สังเกตที่ Speaker setting ให้เลื่อนมาที่ Desktop stereo speakers(หรือStereo Headphones)
                จากนั้นเทสเสียงดูครับ

ปล.ลองดูก่อนนะครับ

Comment

Working...
                X