Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบตัวต้นเหตุ? เข้ามาอ่านทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบตัวต้นเหตุ? เข้ามาอ่านทีคับ

คือว่าเครื่องผมมันเป็นอะไรไม่รู้ คือว่า เล่นๆไปสักพัก มันก็จอมันก็ดับเอง เครื่องยังทำงานอยู่ แต่พอเปิดใหม่ มันก็ไม่ติดเลย ภาพไม่ขึ้น ขัดการ์ดจอ ขัดแรมก็แล้ว มันก้ยังเป็นๆๆหายๆๆ บางทีก้อเปิดไม่ติดเลย แล้วก็เท่าๆที่ผมเช็คดูสาย 12 v มันไหม้ไป 2 ขา กลัวมันจะลง M/B ด้วย ให้ช่างไปเช็ค เค้าก็ ไปเรื่อยเลย บอกว่า วินโด้เสีย สักพักก็บอก ถ่าน bios หมด พอผมบอก สาย 12v มันไหม้อ่ะคับ เค้าบอก ไม่อ่ะถ้าไหม้มันเปิดไม่ติดเลย ผมก็งงๆ -*- ผมดึงสาย 12 v ออกเครื่องมันยังเปิดได้เลย แต่ภาพไม่ขึ้น ผมก็เลยให้เค้าดึงมาดู เค้าก็เลยบอก ก็ สงสัยเป็นที่ตัวนี้ด้วย ให้เอาเครื่องไว้ก่อน

ผมอยากทราบอาการที่แน่นอนอ่ะคับ จะได้แก้ได้ตรงจุด

ขอบคุณมากคับ

คุณเข้าใจถูกต้องแล้วล่ะครับ
    แนะนำเปลี่ยน PSU ไม่ก็เมนบอร์ดดีกว่า

อาการแบบนี้เคยเจอมา คือสายจ่ายเข้าเมนบอร์ดมันใหม้ ดำไปหมดเลย ที่มันดำเพราะคราบพลาสติกที่ละลายไปติด
    แต่ตัวทองแดงจริงๆ มันไม่ได้ละลาย เวลาเสียบไฟไป มันก็ยังใช้ได้อยู่
    แต่มันมีคราบ มันก็อาจจะทำให้ไฟดรอปลงไปบ้าง ขาดๆเกินๆบ้าง จนเป็นผลดังที่เป็นอยู่

เบื้องต้นแนะนำเปลี่ยน PSU ใหม่ก่อน แล้วร้านที่ไปแนะนำอย่าไปอีก ไปร้านอื่นแทนละกัน

Comment

ครับผม รับทราบคับ ขอบคุณมากที่แนะนำคับผม ตอนนี้คอมอยู่ที่ร้านคับผม เด่วผมจะไปดูอีกที่

Comment

Working...
      X