overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 6 of 6

Thread: รบกวนปรึกษา spec สำหรับงาน 3d หน่อยครับ

OverclockZone Member

Default รบกวนปรึกษา spec สำหรับงาน 3d หน่อยครับ

งบราวๆ 40000-50000 (ไม่รวมจอครับเพราะมีแล้ว)
    เป็นคอมพิวเตอร์ที่ซื้อมาแล้วจะมีการเปิด render งานขนาดหนักๆ (ใช้ cpu + ram เต็มที่ตลอดทั้งวัน)

ตอนนี้ผมดูๆว่าจะไปสั่งประกอบที่ busitek ครับ

ผมเองก็เลือกไม่ค่อยถูก ไม่ค่อยรู้เรื่องเทคโนโลยีปัจจุบันมากนัก โดยเฉพาะการประกอบคอมเองก็ไม่เคยทำเลย

spec ที่ผมจัดเองมีดังนี้ครับ

Core2 Quad Q6600 2.40GHz , LGA775 Quad-Core, 1066 MHz, 8MB 6790

Maximus II Formula P45+ICH10R 9,290

Seaget Barracuda ES.2 ST3500320NS 500GB SATA-II 32MB NCQ (Enterprise Drive) 3,890

GH20LS10 20X, SATA-Interface, LightScribe 950

Silencer 500 ATX
    • 500W @ 40C (500W Peak) • Reduces Noise by up to 90% • ATX12V (2.2) and backwards

2,890

GEIL Ultra Series 4GB 800MHz Kit (2GBx2) 4-4-4-12 "GX24GB6400C4UDC" 3,900
    GEIL Ultra Series 4GB 800MHz Kit (2GBx2) 4-4-4-12 "GX24GB6400C4UDC" 3,900

LianLi PC-V1000 Plus :

GF9800GT YDF4 512MB DDR3 5,290

total 42800 -

---------------------------------------------

1) ทีนี้ผมมีปัญหาคือเรื่องของตัว power supply ครับว่า spec ดังกล่าว 500w จะพอรึปล่าว ไม่แน่ใจมากๆ

2) เนื่องจากต้องเปิดเครื่องใช้ทรัพยากรสูงสุดตลอดเวลานาน ผมเลยมองเมนบอร์ดดีๆ มากกว่าที่มอง cpu ดีๆ ผมกำลังคิดผิดอยู่หรือปล่าวครับ ? เพราะจริงๆก็อยากได้ Q9550 มากกว่า

3) การเปิดฝา case แล้วเอาพัดลมเป่า vs ระบบน้ำ ? ผมอยากทราบว่าระบบน้ำแพงใหมครับ แล้วคุ้มทุนรึปล่าว ปัญหาน้ำรั่วเคยมีมั้ยครับ ผมกำลังมองหาระบบระบายความร้อนที่ ดีและ 'อยากให้ไม่มีเสียง หรือมีเสียงน้อยๆ' กำลังสนใจระบบน้ำ แต่กังวลเรื่องความ durable ของระบบนี้ว่าถ้าใช้ต่อเนื่องนานๆ ระบบจะเสื่อม น้ำอาจรั่วแล้วทำคอมพังรึปล่าวครับ

4) ปัญหาสำคัญของผมก็คือว่าการ์ดจอที่จะติดจริงๆคือ Quardro 570 (เน้น open gl) ครับแต่ไม่ว่าจะร้านใหนก็ไม่มีขายเลยทั้ง busitek , jedi ถ้าไปซื้อการ์ดจอต่างหากมาใส่เองก็กลัวว่ามันจะรองรับกับเมนบอร์ดรึปล่าว ถ้าเกิดทำคอมใหม้แล้วก็อาจไม่ได้ประกันร้านอีก ถ้าเป็นไปได้ก็อยากจะซื้อกับร้านเลยมากกว่า
    ไม่ทราบเหมือนกันว่าของแบบนี้สั่งร้านเอาได้ใหม แล้วจะมีการชาร์จค่าหาชิ้นส่วน (การ์ดจอ) ด้วยหรือไม่ ?

OverclockZone Member tawincam's Avatar
    ปางกะ ปิ ตะวันนา

OC ไหมครับ
    ลด MB ไปเพิ่ม CPU เพื่อนการ Renderงานดีกว่าครับ MB แพงไม่ได้ช่วยให้ทำงานดีขึ้น
    แค่เครื่องหรูเฉย ๆ
    ร้าน jedi น่าจะบริการดีกว่านะ (ส่วนตัว)

Q9550
    P5Q Delux
    Geil Value Series 4GB 800MHz Kit (2GBx2) 5-5-5-15 ตัวนี้ดีกว่าทำงานไม่ต่างไรมาก
    sink Tuniq แค่ทำงานเฉย ๆไม่ได้ OC ไม่จำเป็นต้องเล่นน้ำก็ได้ครับ
    500 w เหลือเฟือครับ
    ของไม่มีเค้าไปตัดมาให้ได้ครับ ไม่น่าจะมีค่าชาร์จ
    ที่เหลือก็เหมือนเดิมครับ

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

ลดบอร์ดไปเลยครับ เอามาเรนเดอร์ คงไม่ไป clock มากมาย เหลือ 4000 ปลายๆ ก้พอสำหรับบอร์ด

แต่จะใส่แรม 8 gb หรือเปล่า ถ้าดูไม่ผิด เห็นย้ำ 2 บรรทัด งั้นต้องเปลี่ยน os เป็นพวก 64 บิทละครับ ถึงจะเห็นแรม 8 gb ได้ xp 32 บิท มองไม่เห็นนะครับ เปล่าประโยชน์

ลองไป ร้านใกล้ๆ busitek ดูนะครับ ชื่อร้าน compute & more service ดีมากๆ ครับ

OverclockZone Member tynn's Avatar

4) ปัญหาสำคัญของผมก็คือว่าการ์ดจอที่จะติดจริงๆคือ Quardro 570 (เน้น open gl) ครับแต่ไม่ว่าจะร้านใหนก็ไม่มีขายเลยทั้ง busitek , jedi ถ้าไปซื้อการ์ดจอต่างหากมาใส่เองก็กลัวว่ามันจะรองรับกับเมนบอร์ดรึปล่าว ถ้าเกิดทำคอมใหม้แล้วก็อาจไม่ได้ประกันร้านอีก ถ้าเป็นไปได้ก็อยากจะซื้อกับร้านเลยมากกว่า
    ไม่ทราบเหมือนกันว่าของแบบนี้สั่งร้านเอาได้ใหม แล้วจะมีการชาร์จค่าหาชิ้นส่วน (การ์ดจอ) ด้วยหรือไม่ ?
    Lucent is offline แจ้งลบ ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม Multi-Quote This Message ตอบข้อความนี้แบบรวดเร็ว
    ตามที่เคยมีประสบการณ์(แต่ไม่เก่งเรื่องคอม)อย่าไปเล่นเลยครับตัว Quadro ตัวเล็กๆน่ะไม่มีประโยชน์ครับ ในราคาที่เท่ากันใช้การ์ดเกมส์ตัวใหญ่มาโม Quadro ยังแจ่มกว่าหลายขุมครับ แต่ถ้าใช้ Quadro
    ตัวใหญ่ก็น่าลุ้นครับ

OverclockZone Member estrellas's Avatar

ถ้าใช้ Quadro รุ่นใหญ่ก็ตังหมดเหมือนกัน หุุหุ

ระบายความร้อนพัดลมธรรมดาก็เย็นแล้ว ดูแลง่ายดีด้วยครับ

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

งบขนาดนี้มอง Q9xxx ครับ

ลอง Quadro 4500 , 4600 สิครับ หุหุ

Bookmarks

Bookmarks