Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากจะลอง oc cpu 6300 ดู(เก่าหน่อยนะค่ะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากจะลอง oc cpu 6300 ดู(เก่าหน่อยนะค่ะ)

คือว่า cpu ใช้มาจะสองปีแล้วแล้วรู้สึกว่าเริ่มช้าแล้วค่ะ เวลาเล่นเกมเห็นในบรอดมีการ oc แล้วเร็วขึ้นเลยอยากจะลองบ้างค่ะ ช่วยหน่อยนะค่ะ

ใช้ e6300 อยู่ค่ะ บรอด pb5 แรม kingmax 1 gb สี่แถวรวม 4gb bus 800

psu silverstone 5oo วัตต์ ซิ้ง cooler master tx2 ฮารด์ดิสสองลูก(ไม่น่าจะเกี่ยวกับการ oc)

ช่วยหน่อยค่ะ อยากลองดูให้มันเร็วขึ้นนิดๆก็ได้ค่ะ แค่ 2.3 -2.5 ก็พอใจแล้วค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

(พอรู้เรื่องคอมบ้างนิดหน่อยแต่ไม่เคย oc เลยช่วยชี้แนะหน่อยค่ะ)

หุหุ หลงเข้ามาเพราะคำว่าค่ะมันหวานหู
    ว่าแต่เป็นแค่ไหนอ่ะคับ ท่านเซียนทั้งหลายเค้าจะได้ตอบถูก
    ลองอ่านกระทู้ปักหมุดดูก่อนคับ อ่านคู่มือm/bด้วยก้อดีจะได้รู้ว่าไปปรับตรงไหนมั้ง
    อีกอย่างผมว่าสำคัญมากๆ หาจุดเคลียร์ cmosให้เจอผิดพลาดจะได้แก้ไขทัน
    คลิ๊กเลยคำตอบเพียบ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=127732

Comment

ว้าวของเคยแรง^^

Comment

E6300 นี่ไม่เก่าหรอกครับ ยังแรงอยู่

Comment

เมนบอร์ดเดียวกับผม P5B แรมบัสเท่ากันแต่ของผม Corsair XMS 800

ผมลากได้สเถีัยรอยู่ที่ 2.66 ครับ 2.73 ไม่ไหว :<
          ไฟของผม เพิ่มเป็น 1.4375 ไม่งั้นมันเอ่อถ้าน้อยกว่านี้
          Spec เครื่อง
          HDD250
          RAM Corsair XMS2 4-4-4-12
          E6300 (Silen Knight)
          Mainboard P5B (Bios 2001)
          XFX9800GT 512MB
          Optical Drive Asus * 2
          Floopy Disk อ่าอันนี้แค่มาบอกเฉยๆนะอาจจะมีคนลากได้เยอะกว่าผมแต่จริง
          ไม่ลากก็เร็วอยู่แต่ลากเพราะจะรีดพลังการ์ดจอ lol

Comment

ขอบคุณทุกท่านค่ะ เด่วจะลองดูพรุ่งนี้ หุหุ

Comment

เผื่อบ้านใกล้ๆจะไปช่วย OC งิ๊กๆๆ

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                เผื่อบ้านใกล้ๆจะไปช่วย OC งิ๊กๆๆ

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                  จะไปก็อย่าลืมชวนผมไปด้วยนะ คิคิ...

Comment

ไปได้แค่ 1.94 เองไกลกว่านั้นเข้าวินโดวไม่ได้เลย อย่างี้ต้องเพิ่มไฟช่ายเปล่าค่ะ

p.s ตอนนี้ลองรัน occt ดู full load ปาเข้าไป 66-68 องศา ร้อนไปไหมค่ะ
                    Last edited by Athena; 18 Oct 2008, 17:51:31.

Comment

ของผมประมาณนั้นแต่ ตัวระบายความร้อนผมไม่ได้ใช้ของ Intel นะครับ - -
                      พัดลมผมเปลี่ยนเป็น Silen Knight ของผมเดิมๆ clock แบบไม่เพิ่มได้ 2.24 ครับถ้าเพิ่มไฟได้ 2.66-2.73 แล้วก็ clock แรกๆอย้่าเพิ่งเพิ่มไฟเพิ้่มทีละ 5-10 ^^ ก็เลยครับ อย่าเพิ่งเพิ่มไฟลองลากไป 320 ประมาณนี้ ของผมรันได้ปกติดีครับ 320 นี่สเถียรแบบไม่เพิ่้มไฟ ^^

Comment

ผมเคยใช้กับ บร์อด GA EP35-DS3L + ซิ้ง cooler master tx2 แรม kingmax 1 gb*2 bus 800
                        ไม่เพิ่มไฟไปได้ที่ 430*7 ครับ....

Comment

ตอนนี้ลองถอดแรมออก 1 คู่แล้วค่ะได้มา 2.1 ตอนนี้ลองทดสอบกับโปรแกรมอยู่ค่ะ

Comment

Originally posted by Athena View Post
                            ตอนนี้ลองถอดแรมออก 1 คู่แล้วค่ะได้มา 2.1 ตอนนี้ลองทดสอบกับโปรแกรมอยู่ค่ะ

ลองบอกหน่อยได้ใหมจ๊ะว่าปรับอะไรแค่ไหน ยังไง เท่าไรแล้วบ้าง ผมอยากช่วยนะ แต่ช่วยลงรายละเอียดหน่อยครับผม

Comment

ตอนนี้อยู่ที่ 2.1 ปรับแต่ FSB ค่ะตอนนี้อยู่ที่ 300 เข้าวินโดวได้นะค่ะ แต่ว่าลองกะโปรแกรม occt แล้วมานบอกว่า cpu too hot อ่ะค่ะ เศร้าเลย ลืมบอกว่าตอนนี้ voltage 1.34 v ค่ะไม่ได้ปรับสงสัยมานจะ auto เอง

ถ้าใส่แรมสี่แถวไปได้แค่ 1.94 ค่ะถอดออกถึงจะไปได้ไกลแต่ก็ติดที่ 2.1 แถมไม่ผ่านโปรแกรมด้วยค่ะ(หรือปิดๆเปิดหลายรอบตั้งแต่บ่ายสามเกี่ยวไหมค่ะ)

Comment

Working...
                              X