Announcement

Collapse
No announcement yet.

core cpu บอดไปอันนึงครับ E4600

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• core cpu บอดไปอันนึงครับ E4600

คือผมก็ซื้อคอมมาได้ 3-4 เดือนแล้วล่ะครับ แล้ววันนึงได้ใช้โปรแกรม CPU-Z ปรากฎว่า

โปรแกรมเห็น core แค่ 1 จริงๆมันต้องมี 2 ไม่ใช่หรอครับ

เป็นอย่างนี้แล้วพอจะมีวิธีแก้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

CPU-Z เวอร์ชั่นอะไร ?

เซฟรูป ที่ว่าเห็นแค่1core เอามาลงให้ดูหน่อยครับ

Comment

http://

นี่นะครับ

พอมีวิธีแก้ไหม

Comment

ไบออสเมนบอร์ดบางตัวมันจะ สามารถปิดการทำงานให้ซีพียูทำงานแค่หัวเดียว ได้ครับ

ท่านได้เข้าไป ในไบออส ในส่วนของการปรับแต่งซีพียูบ้างรึปล่าว ?

Comment

ตามรูปที่ผมลงให้ดู ต้องปรับตามรุปที่วงไว้ ท่านถึงจะทำงานได้2หัว

แต่ถ้าไปเปลี่ยนเป็น Disabled มันจะเป็นการปิด ให้ซีพียูทำงานแค่หัวเดียวครับ
          Attached Files

Comment

แล้วใน Task manager ของ windows ขึ้น 2 core รึเปล่าครับ (น่าจะดูเป็นที่แรก)
            ในรูปที่ให้ดู มุมบนขวาก็มี core#2 แต่โหลด -1% ได้ซะด้วย

ลองตรวจดูด้วยโปรแกรมอื่นๆครับ / ลองรันโปรแกรมทดสอบพวก Pcmark แล้วดู E4600 ของคนอื่นๆในเนทว่าได้กันเท่าไหร่ (ควรจะได้ใกล้เคียงกัน) ถ้าคะแนนแตกต่าง อาจจะเผลอปิด(ตามrep.บน)หรือกลับบ้านเก่าไปแล้ว 1core

Comment

ถ้าเปิดมัลติคอร์ในไบออสแล้ว ยังไม่หาย

ท่านได้โคลน หรือ โกส วินโดว์มาจาก เครื่องที่มี 1 คอร์หรือเปล่า ถ้าใช่ก็ลงวินโดว์ใหม่โดยการติดตั้งเองดูนะครับ เคยเป็นเหมือนกัน ให้ร้านประกอบแล้วลงวินโดว์ให้ (Ghost)ใช้ Q6600 เห็น 1 คอร์ เอามาลงเอง เห็นครบทั้ง 4 คอร์

Comment

ช่วยสอนวิธีเข้า Bios หน่อยได้ไหมครับ

Comment

....

Originally posted by jackkula View Post
                  ช่วยสอนวิธีเข้า Bios หน่อยได้ไหมครับ
                  ตอนเปิดเครื่องก็กดปุ่ม Del ย้ำๆไว้ครับแล้วมันจะเข้าเอง

Comment

คือว่า Bios ของผมมันไม่มีเมนูนั้นอ่ะครับ มันอยู่ในหมวดไหนหรอครับ

Comment

ดันครับ

Comment

Originally posted by phob View Post
                        ท่านได้โคลน หรือ โกส วินโดว์มาจาก เครื่องที่มี 1 คอร์หรือเปล่า ถ้าใช่ก็ลงวินโดว์ใหม่โดยการติดตั้งเองดูนะครับ เคยเป็นเหมือนกัน ให้ร้านประกอบแล้วลงวินโดว์ให้ (Ghost)ใช้ Q6600 เห็น 1 คอร์ เอามาลงเอง เห็นครบทั้ง 4 คอร์
                        ประเด็นนี้ก็น่าคิดครับ เคยเป็นเหมือนกัน ลงwin ไว้บนระบบ CPU core เดียว พอเปลี่ยน CPU เป็น 2 core แล้ว มันก็เห็น core ที่ 2 ไม่สมบูรณ์ ลองลง windows ใหม่ดูด้วยครับ (ติดตั้งเองนะ)
                        ใน Bios ลองดูหน้า Advanced / CPU Configuration (หมวดอาจจะไม่เหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่น่าจะอยู่ใน เมนูชื่อ CPU Configuration นี่แหละ )

นอกนั้นก็ไล่ทำตามที่เคยบอกไว้ครับ

Comment

ต้อง อับเดทไดวเว่อ CPU ครับ

เคยเป็นตอนใช้ เครื่องเก่า เปลี่ยน CPU

แต่ปกติมันจะลง Auto อยู่แล้ว

ตรงหัวข้อ Computer ใน ดิใวท์เมเนเจอ

ลอง อับเดท ACPI ตรงนั้นดูครับ ของ คอเดียวกับ หลายคอ มันคนละอัน

Comment

ขอเวปโหลดไดเวอร์ด้วยครับ

Comment

ดัน

Comment

Working...
                              X