overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: อยากจะทำสาย Coaxial เอง วอนผู้รู้หน่อยครับ

OverclockZone Member หอมหน่อย's Avatar
    ใต้สะพานแขวนพระรามเก้า

Default อยากจะทำสาย Coaxial เอง วอนผู้รู้หน่อยครับ

อยากทราบว่ามันใช้สายอะไรทำครับ อีกอย่างผมจะทำให้ข้างหนึ่งเป็น Mini(3.5mm) เอาไว้เสียบกับ X-fi music ส่วนอีกข้างเป็นหัว RCA เพื่อต่อเข้ากับ AVR น่ะครับ อ้อ!หัว Mini(3.5mm)ก็จะใช้หัวเล็กๆน่ะครับเพราะไม่งั้นเดี๋ยวเสียบใกล้ๆกัน 2 รู ไม่ได้

ท่านใดพอแนะนำสายที่ดีและใช้ได้กับข้อแม้ที่ผมบอกช่วยแนะนำหน่อยครับ

OverclockZone Member nooi's Avatar

ลองดูในเวป www.avbestbuy.com ครับ
    Canare เป็นสายระดับ New Entry ครับ

OverclockZone Member motoe680i's Avatar

ร้าน บอม บอม ฟอร์จูน ชั้น3 ออกจากลิฟท์เเก้ว เลี้ยวขวา อยู่ร้านเเรกเลยครับ เลือกหัว เลือกสายให้ช่างประกอบเอาตามใจชอบเลยครับ ร้านนี้ทำสายประกอบขายโดยตรงอยู่เเล้วครับ

OverclockZone Member หอมหน่อย's Avatar

Quote Originally Posted by nooi View Post
    ลองดูในเวป www.avbestbuy.com ครับ
    Canare เป็นสายระดับ New Entry ครับ
    ไอ้สาย Coaxial นี่เขาใช้สาย 75 โอห์ม ใช่หรือเปล่าครับ

OverclockZone Member nooi's Avatar

Coaxial เป็นสาย 75 ohm ใช่ครับ

ร้านบอมบอมมีสายให้เลือกเยอะครับ ราคาก็สูงนิดนึง แต่ดีที่ให้เห็นของตอนเลือกซื้อครับ

Quote Originally Posted by nooi View Post
    Coaxial เป็นสาย 75 ohm ใช่ครับ

ร้านบอมบอมมีสายให้เลือกเยอะครับ ราคาก็สูงนิดนึง แต่ดีที่ให้เห็นของตอนเลือกซื้อครับ

งั้นอาจจะต้องขับรถไปเยี่ยมฟอร์จูนซักหน่อยแล้ว แต่เอ!แถวๆบ้านหม้อไม่มีบ้างเหรอครับเพราะมันใกล้ๆอ่ะ

บ้านหม้อก็พอมีครับ สายมีเกรดหน่อยก้อ Canare, Belden ในร้าน NPE นั่นแหล่ะ แต่ไม่มั่นใจเพราะเป็นสาย Coax สำหรับงาน Broadcast ซะเป็นส่วนใหญ่

ไอ้ฟอร์จูนนี่มันฟอร์จูนรัชดาหรือเปล่าครับ หากเอารถไปเข้าทางโลตัสนี่แล้วจะไปยังไงล่ะครับ

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

ผมมีสายเปล่าว เส้นเท่านิ้วก้อยลองเอาไปใช้สักเมตรไหมหละ
    ไปหาหัวใส่เอาเองนะ
    พอดีล้มเสาวิทยูที่บ้านลง
    ได้สายเป็นขดเลย
    สายสภาพใหม่
    จะเอาโทรมานะครับ (^-^)

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

มี RG6 สาย ubc อยุ่ เป็น 10 เมตรเลย เอิ๊กๆ...

พอดีว่าหัว RCA หมด เลยไม่ได้ทำมาลอง ไม่รู้ว่าเสียงจะออกทะเลแค่ไหน...

Quote Originally Posted by พจน์ View Post
    ผมมีสายเปล่าว เส้นเท่านิ้วก้อยลองเอาไปใช้สักเมตรไหมหละ
    ไปหาหัวใส่เอาเองนะ
    พอดีล้มเสาวิทยูที่บ้านลง
    ได้สายเป็นขดเลย
    สายสภาพใหม่
    จะเอาโทรมานะครับ (^-^)
    สายที่ท่านว่าผมก็มีครับ(ขอบคุณที่กรุณาครับ) ว่าจะลองไอ้ที่มีอยู่มาลองทำเล่นเหมือนกัน อยากรู้เหมือนกันว่ามันจะออกทะเลไกลไหม

Quote Originally Posted by numz View Post
    มี RG6 สาย ubc อยุ่ เป็น 10 เมตรเลย เอิ๊กๆ...

พอดีว่าหัว RCA หมด เลยไม่ได้ทำมาลอง ไม่รู้ว่าเสียงจะออกทะเลแค่ไหน...
    RG6 ก็มีครับที่บ้านขอบคุณครับ

ปล.ตอนนี้ใช้สาย i Y Cable ของ Monster อยู่อ่ะพอไปวัดไปวาได้แต่รายละเอียดสู้ Coaxial ไม่ได้แฮะ

OverclockZone Member mydoc's Avatar

ลองดูร้่านณัฐพงษ์อ่ะครับ หาสาย RG179 (ถ้าจำไม่ผิด) เป็น 75 ohm เส้นเล็ก ๆ สรเหลือง ๆ รุ่นนี้เคลือบเงิน (ในเว็ป NPE มันว่าไวนะ) เมตรละ 180 - 200 ถ้าจำไม่ผิดนะครับ เส้นเล็กดีมาก เหมาะทมากที่จะเอามาเข้าหัว mini 3.5mm ปลายอีกด้านไปออกเข้่า AVR เป็น RCA แต่เส้นมันข้อนข้างเล็กนะครับถ้าทำเองระวังเวลาปลอกสาย เวลาเข้าหัว mini ไม่มีปัญหาแต่ปลายที่ไปออก RCA ปลอก RCA มันใหญ่ลองหาวัสดุมาหุ้มหรือหาหัวให้เมาะสมสายงามแข็งแรงพอใช้ได้

ส่วนเสียงจะออกไปทางใสครับ ผมลองฟังเทียบกับสาย 75 ohm ขนาดใหญ่

Quote Originally Posted by mydoc View Post
    ลองดูร้่านณัฐพงษ์อ่ะครับ หาสาย RG179 (ถ้าจำไม่ผิด) เป็น 75 ohm เส้นเล็ก ๆ สรเหลือง ๆ รุ่นนี้เคลือบเงิน (ในเว็ป NPE มันว่าไวนะ) เมตรละ 180 - 200 ถ้าจำไม่ผิดนะครับ เส้นเล็กดีมาก เหมาะทมากที่จะเอามาเข้าหัว mini 3.5mm ปลายอีกด้านไปออกเข้่า AVR เป็น RCA แต่เส้นมันข้อนข้างเล็กนะครับถ้าทำเองระวังเวลาปลอกสาย เวลาเข้าหัว mini ไม่มีปัญหาแต่ปลายที่ไปออก RCA ปลอก RCA มันใหญ่ลองหาวัสดุมาหุ้มหรือหาหัวให้เมาะสมสายงามแข็งแรงพอใช้ได้

ส่วนเสียงจะออกไปทางใสครับ ผมลองฟังเทียบกับสาย 75 ohm ขนาดใหญ่

หัวต่อท่านดูดีครับ หาซื้อได้ที่ไหนครับที่ NPE มีไหมครับ ผมก็ไม่ได้กะมาทำเองหรอกครับเพียงแต่หาสายหาหัวแล้วก็จ้างแถวบ้านหม้อทำให้แหละ

OverclockZone Member mydoc's Avatar

Quote Originally Posted by หอมหน่อย View Post
    หัวต่อท่านดูดีครับ หาซื้อได้ที่ไหนครับที่ NPE มีไหมครับ ผมก็ไม่ได้กะมาทำเองหรอกครับเพียงแต่หาสายหาหัวแล้วก็จ้างแถวบ้านหม้อทำให้แหละ
    ที่เห็นผมเอาท่อหดมาใส่อ่ะครับ ช่วยเรื่องสีสันและป้องกันความชื้นเท่านั้นอ่ะครับ หัว tr(mini3.5mm) มีขายทั่วไปครับหลายเกรดบางยี่ห้อหลายร้อยก็มี อย่างข้างต้นอ่ะครับท่านที่แนะนำร้านที่ฟอร์จูน นั่นแหล่ะให้เขาเข้าหัวให้ให้เขาเน้นในเรื่องตะกั่วและการบัดกรีหน่อย ไม่แน่ใจว่าเขามีให้เลือกเอาตะกั่วเงินอย่างดีด้วยหรือเปล่า

การเข้าหัวสายมีผลต่อเสียงและการใช้งานในระยะยาวครับ สายที่เขาทำสำเร็จหลาย ๆ ยี่ห้อชื่อดังทำไมแพงหนักหนา บางเส้น เป็นพัน ๆ ราคาที่แพงนั้นมาเข้าสายเป็นต้นทุนครับกรรมวิธีของแต่ละเจ้าต่างกันไป บางเจ้าเน้นวัสดุ บางเจ้าเน้นวิธีการและอุณหภูมิ ผมจำไม่ได้แล้วว่าเขาเรียกวิธีอะไร คร่าว ๆ ว่าเชื่อมด้วยความเย็น

ลองดูครับ ส่วนสายที่ผมใช้ร้าน npe มีขายครับ ยี่ห้อ belden ไม่รู้ตอนนี้ยังมีไหม

Bookmarks

Bookmarks