Announcement

Collapse
No announcement yet.

เลือกเราเตอร์ให้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เลือกเราเตอร์ให้ทีครับ

คือตอนนี้อยากชื้อเราเตอร์ดีๆไว้ใช้สักอันอะครับ อยากได้แบบใช้แลนอยู่อะครับใช้ในบ้านกับน้องครับ คือมีเราเตอร์ทอมสันอยู่ตัวนึงอัครับมันชอบตัดเวลาไฟตกเกลียดมากเล่นไปหลุดไปเซง

ช่วยแนะนำเราเตอร์แจ่มๆให้ทีครับ เน้นโหลดบิดเป็นหลักครับ ผู้รู้แนะทีนะครับ ชื้อเองกลัวผิดหวังงับ

อืม
    ใช้ของ Surecom ก็ได้นะ มันมี Port trigger ถ้าเล่น Warcraft III ด้วยละ แจ่มเลย หรือไม่ก็ Zyxel จะพอจำกัดแบนวิทให้โปรแกรมได้ด้วย
    แต่ถ้าไม่ได้เล่นเกม ที่เป้นแบบ P2P ใช้บิตเป็นหลักละก็ ใช้ D-link 500T ก็ได้นะ ผมใช้อยุ่ ก็ ok ดี
    ตั้งค่าง่ายดี ไม่ต้องไปยุ่งอะไรมากมาย ตั้งค่า wan เสร็จก็ใช้ได้แล้ว ฟอเวอดพอร์ทบิตนิดหน่อย
    ok เลย และไม่ค่อยมีปัญหาที่ต้องมานั่งปรับ เวลาโหลดหลายๆตัวแล้ว session เต็ม

และก็มีของยี่ห้ออื่นๆด้วย อย่าง TP-link Asus

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
      อืม
      ใช้ของ Surecom ก็ได้นะ มันมี Port trigger ถ้าเล่น Warcraft III ด้วยละ แจ่มเลย หรือไม่ก็ Zyxel จะพอจำกัดแบนวิทให้โปรแกรมได้ด้วย
      แต่ถ้าไม่ได้เล่นเกม ที่เป้นแบบ P2P ใช้บิตเป็นหลักละก็ ใช้ D-link 500T ก็ได้นะ ผมใช้อยุ่ ก็ ok ดี
      ตั้งค่าง่ายดี ไม่ต้องไปยุ่งอะไรมากมาย ตั้งค่า wan เสร็จก็ใช้ได้แล้ว ฟอเวอดพอร์ทบิตนิดหน่อย
      ok เลย และไม่ค่อยมีปัญหาที่ต้องมานั่งปรับ เวลาโหลดหลายๆตัวแล้ว session เต็ม

และก็มีของยี่ห้ออื่นๆด้วย อย่าง TP-link Asus
      เอาตามพี่เค้าเลยครับ เสริมให้อีก ยี่ห้อครับ Micronet หรือ Zoomo ก็ได้ครับ อันนี้ใช้อยู่ที่ร้าน ทำ Forward port ไม่ต้อง trigering เล่น Dota ได้เลยครับ แค่ตั้ง port ให้ตรง ok เลย

Comment

Linksys WRT54GL + tomato firmware

[ถ้าเป็น router นะ]

ป.ล. ผมว่าไฟตกมันก็ดับทุกตัวนะ ไปซื้อ ups [+ที่มี stabilizer] มาต่อเพิ่มอาจจะดีกว่ามั้งครับ

Comment

ใช้บิลลิงตั้นอยู่ แถมมากะเนท ร้อนไม่หลุดเลยครับ

Comment

ใช้ Huawei MT800 อยู่ครับ แถมมากับทรู จะครบสองปีแล้วยังนิ่งๆ แต่ตอนใช้งานร้อนมากครับ

Comment

ผมใช้ WAG54G อ่ะมี Wireless ด้วยแต่ถ้าเป็นมีสายก็ AG241 ที่ Office ใช้อยู่เปิด 24x7 ก็ยัง OK อยู่ ลองดู Asus ก็ดีครับหมายถึง Feature มันเยอะดีมีตัวนึงที่รองรับ Bit Torrent อ่ะ ประมาณว่าเปิด Router ทิ้งไว้ไม่ต้องเปิดคอมมันจะโหลดให้ ประหยัดไฟดีครับ แต่ไม่รู้ราคาเท่าไหร่ ความทนก็ไม่รู้นะ ออกมาใหม่

Comment

Zyxel เท่านั้น ชอบมาก ใช้มา3ปีไม่มีงอแง

Comment

Originally posted by HuD_BaH View Post
                  ผมใช้ WAG54G อ่ะมี Wireless ด้วยแต่ถ้าเป็นมีสายก็ AG241 ที่ Office ใช้อยู่เปิด 24x7 ก็ยัง OK อยู่ ลองดู Asus ก็ดีครับหมายถึง Feature มันเยอะดีมีตัวนึงที่รองรับ Bit Torrent อ่ะ ประมาณว่าเปิด Router ทิ้งไว้ไม่ต้องเปิดคอมมันจะโหลดให้ ประหยัดไฟดีครับ แต่ไม่รู้ราคาเท่าไหร่ ความทนก็ไม่รู้นะ ออกมาใหม่
                  - WL-500G Premium 3860 ครับ ที่ผมซื้อมานะ (ไม่รวม hdd + ext.encloser)

ไม่ร้อนเท่าไรครับ แต่ โปรแกรม download master มันห่วยมาก... โหลดเกิน 2gb. ไม่ได้ กับรอคิวบิทนานสุดๆ ต้องซื้อมาแล้วไปลง 3rd party firmware , ctorrent ถึงจะดี (แต่ขั้นตอนนี้ทำให้คนโง่เรื่อง linux อย่างผมต้องมานั่งมั่วอยู่ครึ่งเดือน กว้่าจะเซ็ตให้มันเสถียร - แต่พอรู้แล้วมานั่งเซ็ตใหม่ไม่เกิน 2 ชม. )

Comment

เวนกำ

ต่อให้ยี่ห้อ มหาเทพ ถ้าไม่มี ups ไฟตก ก็ดับอนาถทุกตัวแหล่ะครับ จะไปเกลียดมันทำไม

แทนที่จะเอาเงินไปซื้อ เร้าเตอร์ใหม่ สู้ไปซื้อ ups มาแก้ปัญหาให้ถูกจุดจะดีกว่า น่ะ

Comment

ใช้ Zyxel P660R + Linksys WRT54GS อยู่ครับ

ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา เรื่องความร้อนชิวๆ แค่อุ่นๆ

Comment

ใช้ Prolink Hurricane 9000p มา 2 ปี แล้ว ไม่เคยปิด จนหม้อแปลง9vไหม้ ซื้อหม้อแปลงใหม่12vตามในเวบ(ขี้เกียจเอาไปเคลม)มาใส่ก็ใช้ได้
                        แต่อยากจะเปลี่ยนไปใช้แบบมีไวเลส เอายี่ห้ออะไร รุ่นไหนดี

Comment

Originally posted by layjung View Post
                          ใช้ Prolink Hurricane 9000p มา 2 ปี แล้ว ไม่เคยปิด จนหม้อแปลง9vไหม้ ซื้อหม้อแปลงใหม่12vตามในเวบ(ขี้เกียจเอาไปเคลม)มาใส่ก็ใช้ได้
                          แต่อยากจะเปลี่ยนไปใช้แบบมีไวเลส เอายี่ห้ออะไร รุ่นไหนดี

Linksys WRT54GL หรือ GS ก็แล้วแต่ครับ

แต่ถ้าอยากอัดแรงๆ + option

ก็อัพเดทเฟิร์มแวร์ เป็น มะเขือเทศ

Comment

Zyxel , Belkin , Netgear

Comment

Originally posted by Devil2006 View Post
                              Linksys WRT54GL หรือ GS ก็แล้วแต่ครับ

แต่ถ้าอยากอัดแรงๆ + option

ก็อัพเดทเฟิร์มแวร์ เป็น มะเขือเทศ

ยังไงครับช่วยอธิบายทีครับ งง

Comment

Working...
                              X