Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับ XFX 7300GT DDR2 256MB AGP8x

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับ XFX 7300GT DDR2 256MB AGP8x

มีปัญหากับ XFX 7300GT DDR2 256MB AGP8x ครับซื้อแบบมือ 2 มาครับ คือตอนเปิดใช้งาน จอจะลายครับ ตามภาพเลยครับ ลองเปลี่ยนเมนบอร์ดมา 4 ตัวเป็นเหมือนกันหมด ตัวหนังสือก็จะเพี้ยนหมดเลยครับ

ตอนแรกใช้กะบอร์ดเก่า PM800-M2 กะ P4i45GV ลองก็จอลายแต่เข้าวินโดได้ พอลองลงไดร์เวอ รีสตาร์ทอีกที เข้าวินโดแล้วก็จอมืดไปเลย คิดว่าเป็นเพราะบอร์ดรุ่นเก่าไม่ซัพพอท

พอมาหาบอร์ดใหม่ รับทางสมาชิกในบอร์ดนี้ได้ Asus P4S800 กับ MSI K7N2 Delta 2 Platinum มาลองก็เป็นเหมือนเดิมจอลายแต่พอลองเข้าวินโดก็เป็นจอฟ้าแล้วรีสตาร์ทตัวเองไปเลย - -

พอจะมีใครทราบมั้ยว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับผม ลองเสียบหัวทั้งแบบ DVI และ VGA ก็เหมือนเดิม จอเป็นแบบ CRT 17นิ้ว ครับ

เสปคที่ทดสอบตอนนี้

MAINBOARD Socket A MSI K7N2 Delta 2 Platinum, Socket 478 Asus P4S800
    (ปล.MSI K7N2 Delta 2 Platinum ใส่กับ SAPPHRE X1950GT AGP8X DDR3 256MB 256BIT ได้ผมคิดว่าน่าจะใส่กับ 7300GT ได้)
    VGA XFX 7300GT DDR2 256MB (PV-T73D-UAL3)
    http://reviews.cnet.com/graphics-car...-col;main-full
    http://reviews.cnet.com/graphics-car...-col;main-full

RAM DDR 512m
    PSU 400W

รูปครับ

Last edited by auciferz; 18 Oct 2008, 21:10:22.

แปลกมากๆ

Comment

แต๊บแล้วครับ ของผมก็เป็น เสียแล้วครับแต่เป็นของ Spark ไม่ได้เครมซักทีเพราะของมันหมด...

Comment

ไม่ทราบเหมือนกัน อาการนี้ต้องถามมือโปรละ

Comment

ดันรอเซียนครับ

Comment

ไปซะแล้ว น่าเสียดายจัง ประกันหมดรึยังครับ

Comment

ผมเคยใช้Asus P4S800 แต่มันไม่รับSpark7600GT/256/128/DDR3 เลยลองเปลี่ยนบอร์ดเป็นMSI 865G
              ชิพIntel ก็ดันใช้ได้เฉยเลย? แต่เคยการ์ดจอเสีย เลยลงไดร์เวอร์ของVGA.on boardไว้ แล้วไม่ได้ลบ พอได้การ์ด
              ตัวใหม่บางยี่ห้อมาเสียบ ภาพเป็นลายสก๊อต เหงื่อตก..เอาไปลองที่ทำงานก็ใช้ได้ เลยมานั่งคิดว่าลืมอะไรไปมั่ง?..
              กลับมาบ้านเลยลบไดร์เวอร์ออนบอร์ดทิ้งและUninstall VGA.on board ก็กลับมาใช้ได้ครับ ผมไม่ใช่โปรฯอะไรนะ?
              ทำเจ๊งมาหลายครั้งแล้ว จนตอนนี้หากผมทำอะไรที่ผิดปรกติจากเดิม ผมจะโน๊ตไว้น่ะครับ อาจจะไม่ตรงประเด็น แต่เพียง
              เล่าสู่กันฟังครับ..แต่อาการของท่านเจ้าของกระทู้ ผมก็เห็นเหมือนท่านแรกๆ ผมว่าการ์ดจอน่าจะมีปัญหาครับ
              ...ผิดถูก ก็ต้องขออภัยทุกๆท่านด้วย

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านที่มาออกความคิดเห็นครับผม

Comment

Originally posted by ccr2202 View Post
                  ผมเคยใช้Asus P4S800 แต่มันไม่รับSpark7600GT/256/128/DDR3 เลยลองเปลี่ยนบอร์ดเป็นMSI 865G
                  ชิพIntel ก็ดันใช้ได้เฉยเลย? แต่เคยการ์ดจอเสีย เลยลงไดร์เวอร์ของVGA.on boardไว้ แล้วไม่ได้ลบ พอได้การ์ด
                  ตัวใหม่บางยี่ห้อมาเสียบ ภาพเป็นลายสก๊อต เหงื่อตก..เอาไปลองที่ทำงานก็ใช้ได้ เลยมานั่งคิดว่าลืมอะไรไปมั่ง?..
                  กลับมาบ้านเลยลบไดร์เวอร์ออนบอร์ดทิ้งและUninstall VGA.on board ก็กลับมาใช้ได้ครับ ผมไม่ใช่โปรฯอะไรนะ?
                  ทำเจ๊งมาหลายครั้งแล้ว จนตอนนี้หากผมทำอะไรที่ผิดปรกติจากเดิม ผมจะโน๊ตไว้น่ะครับ อาจจะไม่ตรงประเด็น แต่เพียง
                  เล่าสู่กันฟังครับ..แต่อาการของท่านเจ้าของกระทู้ ผมก็เห็นเหมือนท่านแรกๆ ผมว่าการ์ดจอน่าจะมีปัญหาครับ
                  ...ผิดถูก ก็ต้องขออภัยทุกๆท่านด้วย
                  เซียนมาครับ อิอิ

Comment

ถ้างัยส่งมาให้ผมเทสได้ใหมครับ (ท่านล้าง PM ออกมั่งนะ เพราะผม PM กลับไปหาท่านไม่ได้เลยมันเต็ม)

Comment

คอร์มันบิ่นหรือหรือแตกเปล่าครับ ตอนเปลี่ยนซิงค์อ่ะ เพราะ 9600 เคยเปนเหมือนกานงิ ขึ้นสวรรค์ไปแล้ว

Comment

กำลังจะตั้งกระทู้ถามให้พอดี เพราะเข้าเว็บ pantip แล้วมันบอก ลอง เปลี่ยน psu ดู เห็นเว็บ pantip ก็เปลี่ยน psu ก็หาย เพราะ 400 มันน้อยไปครับ
                        Last edited by artnaclub; 19 Oct 2008, 03:18:45.

Comment

อีกอย่างผมนึกว่า ท่านซื้อมือ 1 มาซะอีก มือ 2 ผมไม่ค่อยกล้าซื้อก้เพราะงี้แหละ เสียดายตังค์

Comment

Originally posted by K@B View Post
                            ถ้างัยส่งมาให้ผมเทสได้ใหมครับ (ท่านล้าง PM ออกมั่งนะ เพราะผม PM กลับไปหาท่านไม่ได้เลยมันเต็ม)
                            เครีย Pm บ้างละครับ พอดีติดปัหานิดหน่อยเลยต้องเก็บข้อมูลไว้ ไว้ถ้าผมใช้ไม่ได้จริงๆ จะส่งกลับไปให้ท่านเทสนะครับผม

Comment

Originally posted by artnaclub View Post
                              กำลังจะตั้งกระทู้ถามให้พอดี เพราะเข้าเว็บ pantip แล้วมันบอก ลอง เปลี่ยน psu ดู เห็นเว็บ pantip ก็เปลี่ยน psu ก็หาย เพราะ 400 มันน้อยไปครับ
                              ไม่ทราบว่าอย่างน้อยนี่ต้องใช้ประมาณกี่วัตต์เหรอครับ เห็นในสเปคในเวปเขาว่า
                              Minimum Power Supply Requirement: 300 Watt

Comment

Working...
                              X