Announcement

Collapse
No announcement yet.

จั้มไฟผิดคับ ไหม้เลย ช่วยด้วย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จั้มไฟผิดคับ ไหม้เลย ช่วยด้วย

คือว่าเรื่องมีว่างี้คับ กำลังแต่งไฟ uv นะคับ แล้วดันไปต่อหัว molex ผิดขั้ว ไหม้คับสายไหม้ ฮาดดิสไปคับ แต่มันเปนอาร์ดลูกที่2 นะคับ โดยที่ฮาร์ด อีกตัวยังปกตินะคับ ผมเลยถอดสายไฟที่ต่อเข้าฮารดที่ไหม้ออก สายsata ก็ถอดด้วยคับ แล้วลองเปิดเครื่องใหม่ เปิดได้คับ เช็ก dvd ก็ปกติ เปิดหนังได้ เลยลองต่อไฟเข้าอาร์ดที่พังอีกครั้ง แล้วเปิดเครื่อง ติดคับ เปิดได้ เครื่องติดปกติ แต่ข้อมูลใน ฮาร์ดตัวที่สายไฟไหม้ ได้หายไปละ คราวถึงตอนระทึกละคับม ผมจะถอดฮาร์ด ตัวที่ไหม้ ออกจากเคสเพื่อจะหาตัวใหม่มาใส่ คราวนี้ก็ปิดเคส เพราะเหนว่าเครื่องก็ปกติเปิดติด ต่อเน็ดได้ ดูหนังได้ คคราวนี้กดสวิท ปับ บูทคับ แต่มันไปหยุดอยู่ที่หน้าก่อนจะเข้าวินโดนะคับ คือพอถึงหน้านี้แล้วมันจะเปิดหน้าวินโดนะคับ แต่พอหน้านี้หาย ปับคราวหน้าจอไม่ขึ้นไรเลยคำดำสนิท ศิษย์ ส่ายหน้าเลย ช่วยหน่อยคับ อาการอย่างงี้เปนไรนะคับ คือผมยกไปร้านก็ได้นะคับแต่พรุ่วนี้วันอาทิดนะคับร้านปิด อย่างอย่างรู้นะคับว่าอาการอย่างอะไรเสียคับ (แต่ผมลองโทรไปถามเพื่อนเพื่อนมันบอก powerไปเกิดใหม่ด้วย ผมเลยงง ก็เปิดติดแล้วนี่หลังจาก มันไหม้ แล้ว power จะเสียได้ไง)

ยืนใว้อาลัย 1 นาที

Comment

คับไว้อาลัยแต่ว่าอาการแบบนี้อะไรไปอีกคับ ช่วยแนะนำหน่อยคับ ก็มันเปิดติดนะคับ หลังจากไหม้แล้ว แต่พอดีปิดฝาเคสแล้วเปิดคราวนี้ได้เรื่อง

Comment

ลองถอดประกอบใหม่หมดเลยมั้ยครับ

Comment

คับจะลองดู ( แต่เหนเพื่อนมันบอกว่า powerถ้าจะเจ๋งด้วย แต่มันเปิดติแล้วนะคับหลังจากที่ไหม้ power มันจะเจ๋งภายในเวลาไม่กี่นาทีตอนนั้นเลยรึคับ ช่วยยืนยันที่คับว่าไม่ใช่ power เจ๋ง

Comment

ถ้าจะยืนยัน powwer ท่านลองต่อฮารดิสลูกเดียวพอครับ
            ถ้าได้ก็ขอยืนไว้อาลัยให้กับอีกตัวนะคราบบบบ

Comment

คับนะตอนนี้ ก็ต่อฮาร์ดลูกเดียวคับ คือลูกที่สายไม่ไหม้นะคับซึ่งการต่อแบบนี้ตอนแรกก็เปิดติดแล้วนะคับ
              แต่พอปิดฝาเคส เพราะคิดว่าเรียบร้อยแล้วไม่มีปัญหาอะไรละ เสียแค่ฮาร์ดลูกเดียว แต่พอเปิดอีกคราวนี้ไม่ติดละคับ

Comment

ไว้อาบังด้วยคน (รอ คนต่อไปแก้มุขให้)

ผมว่า psu ไม่น่าเจ๋งนะ
                แต่เสียหายหลายแสนเลย

Comment

ต่อผิดขั้ว นี่คือยังไงอ่าครับ จะได้ระวัง

Comment

ถ้าลูกที่ไมไหม้เปิดเข้าใช้งานปกติ ก็เป็นที่ฮารดิสอีกตัวครับผม
                    เอาน่าท่าน เปิดใช้ได้ปกติก็ยังดีกว่าเห็นเครื่องแต่เปิดไม่ติดเเล้วกันเนอะ

Comment

Originally posted by Veloci View Post
                      ไว้อาบังด้วยคน (รอ คนต่อไปแก้มุขให้)

ผมว่า psu ไม่น่าเจ๋งนะ
                      แต่เสียหายหลายแสนเลย
                      อาลัย -..........-

Comment

ผิดขั้วไงหลอ ครับ งงอะ

Comment

ทำลายหลักฐานแล้วตีหน้าเศร้าเล่าความเท็จตอนเอาไปเคลม

Comment

Originally posted by Justin@JK View Post
                            ผิดขั้วไงหลอ ครับ งงอะ
                            คงจะใส่กลับด้านกัน สายไฟสีแดงเจอเหลือง เคยโดนมาแล้ว สายทำมาไม่ดีใส่กลับด้านได้(ปรกติไม่ได้) HDD ใหม้เลย แต่.......... แผงวงจร HDD อุปกรณ์อยู่ด้านใน เลยเครมได้ (ไม่เห็นรอยใหม้)

Comment

มาคับเรามาเริ่มเรื่องกันใหม่เอารายละเอียดคับมะวานผมให้รายละเอียดน้อยไปหน่อย
                              ระบบเครื่องผม
                              1. เมนบอร์ด กิกาไบ ep31ds3L
                              2. raM 2G 1 แถว
                              3. hdd sata 250 (มีวินโดที่ใช้อยู่ในนี้ไมไหม้นะคับตัวนี้)
                              4.hdd ide 80 ตัวนี้ไหม้คับเพราะข้อมูลหายซึ่งเปิดเครี่องติดอีกทั้งหมด3ครั้งเลยรู้ว่ามันพังแน่นอน เพราะในไดรฟมันไม่มีข้อมูลโชเลย
                              5 dvd rw ตัวไม่พังคับ เพราะหลังการไหม้ผมยังลองเปิดแผ่นหนังดูได้
                              6. power raidmax 600w

เรื่องคือผมจั้มสาย molax ที่ออกมาจากpower เข้าไปที่ hdd ide ผิดขั้ว สายไฟไม้คับ ผมเลยรีบปิดเครื่องแล้วเช็ดดูว่ามีไรไหม้อีกไหม ตามที่ตาเห็นนะคับไม่มี ผมเลยถอดสายไฟที่ไหม้ออกแล้วก็ถอกสาย ide ที่ต่อ hdd ide ออก แล้วลองเปิดเครื่องใหม่ ผลที่ได้คือ เรื่องติดปกติดีคับ ที่ผมว่าปกตเพราะ ดูหนังได้ เข้าเน็ดได้ ผมเลยปิดเครื่องแล้วลองต่อเจ้า hdd ide(ตัวที่ไหม้นะคับ เพื่อลองดูว่าเครื่องจะทำงานไม)ผลปรากฎว่าเครื่องทำงานคับ โดยเปิดหนังได้ เข้าเน้ดได้แต่ข้อมูลที่อยู่ในhdd ide ได้หายไปแล้วซึ่งไม่เปนไรไว้ค่อยหาทางแก้ต่อ
                              ต่อมาผมก้ปิดเครื่องเพื่อจะเอา hdd ide ตัวที่ไหม้ออก และเมือ่เอาออกเสร้จแล้ว ก็ปิดฝาเคสเพราะเหนว่าอุปกรณืตัวอื่นไม่มีไรเสียหาย คราวก้เสียบสายทุกอย่างกลับที่เหมือนจัดโต๊ะ เพื่อจะเล่นเกมวินนิ่งละ กดเปิดเครื่อง
                              1. บูธผ่านหน้าแรกซึ่งมาได้
                              2. หน้านี่ก็ผ่าน(เปนหน้าของยี่ห้อ กิกาไปนะคับ
                              3. หน้าก็ผ่าน
                              4. หน้านี้ละตัวปัญหามันรันไปเร่อยแบบตอนปกติซึ่งบรรทัดสุดท้าย มันเขียนว่า boot cd/ dvd แล้วมันจะต้องเปลี่ยนหน้าจอเป็นหน้าวินโด นะคับ แต่ว่าคราวนี้มันไม่เปน มันมืดสนิทไปเลยคับ
                              นี่ละแบบละเอียดที่สุดของผมละซึ่งตอนนี้เครื่องตัวที่ก็อยู่ข้างๆๆๆผมนี่ละ ถ้าท่านเทพคนไหนพอจะช่วยผมได้ก้แนะวิธีเลยนะคับผมจะได้ลองสดๆๆๆตรงนี้เลย

Comment

Working...
                              X