overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 4 of 4

Thread: ช่วยดูสเปค กับการต่อ 2 จอทำงานต่างกันหน่อยครับ...จอ CRT & LCD

OverclockZone Member

Talking ช่วยดูสเปค กับการต่อ 2 จอทำงานต่างกันหน่อยครับ...จอ CRT & LCD

สวัสดีครับ เนื่องจากเครื่องเก่าเป็น P III 733 แรมน้อย แถมฮาร์ดดิส ก็พึ่งพังไป เลยคิดซื้อชุดใหม่เลย เลยอยากซื้อคอมใหม่เอาไปใช้งาน Photoshop CS (พอดีพึ่งหัดเล่นกล้อง) กับเล่นเกมส์บ้างนิดหน่อย ฟังเพลง ดูหนัง เล่นเน็ททั่วไป

แล้วได้ search หากระทู้ที่เพื่อน ๆ แนะนำเสป็ค ได้คร่าว ๆ ดังนี้ครับ
    Q6600 Ram 4 GB กับ ATI4850 เลยอยากรบกวนสอบถามเพือน ๆ ว่า

1. เอาตัว CRT ตัวเก่าผม LG 17 นิ้วจอแบน มาทำงานด้าน Photoshop สีจะดีกว่า LCD หรือเปล่าครับ (อ่านกระทู้ล่าง ๆ เห็นบอก CRT สีดีกว่า)

2. ถ้ากรณี สีดีกว่า เหมาะแก่การทำงาน Photoshop อยากทราบว่า ตัว ATI 4850 จะต่อออก 2 จอได้ไหมครับ ต่อออก CRT ตัวนึงและ LCD อีกตัวนึง (LCD สำหรับใช้งานทั่วไป เล่นเน็ท เล่นเกมส์ ดูหนัง) ใช้แยกกันนะครับ เช่นจอนึงเปิดหน้า PS อีกจอเปิดเน็ท หาวิธีสอนแต่งภาพ เป็นต้น

3.ยังงง ๆ กับเมนบอร์ดอยู่ แนะนำ Mainboard ที่ประกอบด้วยวัสดุดี ๆ ใช้ทน ๆ ซักยี่ห้อ และ รุ่นที่ใช้ได้กับตัว Q6600 ทีได้ไหมครับ ไม่โอเวอร์คล็อค

4. พอดีอ่านกระทู้ทดสอบมา เห็นมีบอกว่าเอา 4670 มา CF จะแรงกว่า เลยอยากถามว่า PS CS2 หรือ Lightroom นี่ซัพพอร์ต CF ไหมครับ...แล้วถ้าเอามา CF กันจริง เอาจอ สองจอ มาต่อกันใช้แยกกันได้ไหมครับ

5.แนะนำ OS ให้ทีครับผม ระหว่าง Vista Ultimate กับ XP64 Bit (ว่าแต่ XP64 bit นี่จะเห็น RAM 4 GB ไหม???) ไม่ทราบว่าเปลี่ยนเป็น OS Mac ได้ไหมครับ มีใครเคยลองบ้างหรือยังครับ หรือว่าซื้อเครื่อง Mac ไปเลยคุ้มกว่า

ขอบคุณเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ สำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ พอดี ไม่ได้ติดตามสเป็คคอมมานาน ก็พยายามอ่าน ๆ จากในกระทู้เก่า ๆ แต่ก็ยังงง ๆ กับวิธีการใช้งานน่ะครับ อยากให้เพื่อน ๆ มาตอบกันเยอะ ๆ พร้อมช่วยอธิบายเพิ่มเติมขยายความด้วยก็ดีนะครับ เพื่อเป็นความรู้ต่อไป ขอบคุณครับ

OverclockZone Member jin's Avatar

1. ผมว่า crt สีเพี้ยนน้อยกว่านะครับ
    2. ได้ครับ ของผมใช้ x1600 ต่อออกทีวีจอนึง ออกจอคอมจอนึงครับ
    3. asus p5q-pro รับ cf ด้วยครับ
    4. อืม....ถ้าใช้โปรแกรมพวกphotoshop cfไปมันจะแรงขึ้นหรอครับ มันไม่ได้เล่นเกมนะครับ support ไม่ support มันก็ไม่น่าทำให้งานลื่นขึ้นนะครับ (ถ้าเข้าใจผิดขออภัย) cf ต่อได้ครับ 2จอ
    5. อันนี้รอท่านอื่นแนะนำครับ ผมใช้แค่xpครับ แหะๆ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เดียวนี้หา CRT สีสวยๆไม่ได้แล้วครับ แต่ถ้าเจอพวกหลอด TRINITORN แบน 19-21 นิ้วก็คว้าเลยครับ ไม่แพงมากครับ แต่ถ้าตามยุคก็ 22" ครับ

เอางบ CF ไปซื้อแรมหรือ HDD มาใช้ดีกว่าครับ

ถ้าจะ 64BIT แนะนำ VISTRA ULTIMATE 64BIT มากกว่า XP 64BIT ครับ ไดร์เวอร์หาง่ายกว่าครับ

OverclockZone Member

ขอบคุณมาก ๆ สำหรับคำตอบ

Bookmarks

Bookmarks