Announcement

Collapse
No announcement yet.

เน็ตช้าลง เนื่องจากอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เน็ตช้าลง เนื่องจากอะไรครับ

ลองทดลอง เครื่องอื่นใน วงแลนปกติทุกอย่างครับ

แต่มีเครื่องนึง..... เปิดเว็ป เข้า msn มันเหมือนไม่มีสัญญาณเน็ต เข้าหน้าเว็ปนี่รอเป็นชาติเลยครับ

แต่ลองเปิดโหลดบิท มันก็มีสัญญาณมาโหลดได้ปกติ

ลองทดสอบดู ลอง ping ไปเว็ปนู้นๆ นี้ ก็ไม่ time out

อยากรู้ว่าเป็นเพราะอะไรอ่ะครับ แต่ผมมีความรู้สึกว่า สองสามครั้ืงแล้ว
    ที่มันเป็น เมื่อใช้งานมาสักพัก(หลายเดือน) ผมตัดสินใจลงวินโดวส์ใหม่ อาการที่ว่าก็หายครับ เน็ตมา
    ลื่นปรื้ดๆ เลย

แต่คราวนี้อยากรู้ถึงสาเหตุน่ะครับ และไม่อยากที่จะต้องลงวินโดวส์ใหม่ด้วย

รบกวนให้คำแนะนำด้วยครับ

เวลาเปิดเน็ตนานๆควรจะรีเร้าเตอร์สักครั้งครับ

Comment

ใช้สายแลนหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ลองเชค สายดู ไม่ก็หัวสายแลน มีปัญหาหรือเปล่า

หรือโดนไวรัส ลองแสนดูครับ

Comment

Originally posted by baraqkak View Post
        เวลาเปิดเน็ตนานๆควรจะรีเร้าเตอร์สักครั้งครับ
        วิธีนี้ลองแล้วครับ รีแล้วก็เหมือนเดิม

Originally posted by Pikba View Post
        ใช้สายแลนหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ลองเชค สายดู ไม่ก็หัวสายแลน มีปัญหาหรือเปล่า

หรือโดนไวรัส ลองแสนดูครับ
        ครับผม สายแลน ผมลองเอา โน้ตบุค มาต่อก็สัญญาณมาปกติ ไวรัสก็ไม่มีอ่ะครับ

จนปัญญาแล้วครับ

Comment

จากที่บอกดูเหมือนว่าเล่นมาหลายๆเดือนถึงจะเริ่มช้า สาเหตุอาจจะมาจากขยะจำพวก historyหรือcookie มันมีเยอะเกินไป ลองเคลียทิ้งดูครับอาจจะดีขึ้นก็ได้

Comment

Originally posted by duysuzaa View Post
            จากที่บอกดูเหมือนว่าเล่นมาหลายๆเดือนถึงจะเริ่มช้า สาเหตุอาจจะมาจากขยะจำพวก historyหรือcookie มันมีเยอะเกินไป ลองเคลียทิ้งดูครับอาจจะดีขึ้นก็ได้
            กรณีนี้ก็ทำแล้วครับ ไม่หายเหมือนเดิม

ผมล่ะงง จริงๆ ผมลงวินโดวส์ใหม่แล้วล่ะ ครับ อาการหายไปแล้ว
            แต่ยังไงช่วยหาสาเหตุให้ต่อนะครับ ไม่นาน อาการนี้มันต้องมาอีกแน่ๆ

Comment

ถ้าตามข้างบนหมดแล้ว ก็เหลือแค่

iexplore.exe, svchost.exe, services.exe 3 ตัวนี้งับ process พื้นฐานของ windows + msn ใช้งานมันมีปัญหา ต้องลอง firefox งับถ้าไม่เป็นไรก็ ตามนั้นงับ วิธีแก้ก็ repair windows ไม่ก็ลงใหม่นั้นละงับ

Comment

Working...
              X