Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องแมคเท่ห์หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องแมคเท่ห์หน่อยครับ

ส่วนตัวใช่แมคจริงอยู่แล้ว 1 เครื่อง มี pc อีกตัว อยากจะลองลง mac เท่ อยากทราบว่า spec นี้พอจะลงได้ม้ะครับ

CPU - Intel Core2Duo E8400 3.00GHz
    M/B - Asus P5Q-Pro
    Ram - Kingston 2GB/667 (1GB*2)
    VGA - Powercolor HD 4850
    HDD - Seagate 320GB Sata

ตัว vga นี่รู้สึกว่าเท่าที่ผมหามันยังไม่ซัพพอร์ท ใช่มั้ยครับ

วันนี้ผมลองลงดู ใช้ bios ตัวนี้ http://forum.insanelymac.com/index.php?showtopic=130961

ปรากฎไม่รอดคครับ ขึ้น still waiting for root device

อันนี้ลองใช้ตัว 10.5.2 ตัวที่ปักหมุดอ่ะครับ

ผมลองไปหาโหลดมาอีกตัว iDeneb 10.5.5 ลองลงก็ไม่รอดครับ รอจนสุดมัน kill process ( ลงไม่สำเร็จ ) แล้วก็ปิดตัวเองไป

สงสัย device เครื่องผมจะไม่ค่อยซัพพอร์ทหรือเปล่า

แต่เห็นท่าน Amethyst ที่ macmafia บอกว่าลงได้ ไม่รู้ งง เหมือนกันแฮะ

P5Q-pro ตัวนี้ต้องหา 10.5.5 หรือ 10.5.4 ของ iDeneb อะคับ เพราะมันจะมากับไดร์เวอร์ชิพเซ็ตใหม่ๆ

แต่ว่า ไปถึง Still ถือว่าก้าวหน้ามากคับ บอร์ดรุ่นนี้มีปัญหาตั้งแต่เปิดบู๊ตเข้าเครื่องแล้ว

ลองเปลี่ยนจากฮาร์ดดิส SATA-IDE
    หรือ ลองเปลี่ยนเป็นโหมดฮาร์ดดิส AHCI ดูก่อนคับ เกือบถึงฝั่งแล้ว ถ้าไม่รอด คงต้องหา USB Harddisk มาลง ถ้าอยากลงจริง

Comment

Originally posted by wangtrirat View Post
      P5Q-pro ตัวนี้ต้องหา 10.5.5 หรือ 10.5.4 ของ iDeneb อะคับ เพราะมันจะมากับไดร์เวอร์ชิพเซ็ตใหม่ๆ

แต่ว่า ไปถึง Still ถือว่าก้าวหน้ามากคับ บอร์ดรุ่นนี้มีปัญหาตั้งแต่เปิดบู๊ตเข้าเครื่องแล้ว

ลองเปลี่ยนจากฮาร์ดดิส SATA-IDE
      หรือ ลองเปลี่ยนเป็นโหมดฮาร์ดดิส AHCI ดูก่อนคับ เกือบถึงฝั่งแล้ว ถ้าไม่รอด คงต้องหา USB Harddisk มาลง ถ้าอยากลงจริง
      ผมลองแล้วครับ เรื่อง เปลี่ยน Mode HD ( AHCI ) ลองแล้วก็ยังไม่ได้

สงสัยต้องเล่นแมคแท้อีกเครื่องไปพลางๆ แล้วเครื่องนี้ก็ต้องกลับไปลง xp เหมือนเดิม >.<

Comment

DVD เป็น IDE ลงได้นะครับ
        แล้วก็ HDD เป็น SATA ปรับเป็น AHCI

แต่เสปคนี้ผมลองกับ Kalyway 10.5.2 , JAs 10.5.2 , iATkos 10.5.4 แล้วไม่ผ่านครับ แต่ ideneb ยังไม่ลอง

ก็เลยเปลี่ยนมาเป็น Leo4All V.2 ผ่านฉลุยเลยครับ , sound patch เอง , LAN patch เอง

VGA ยังไม่ support ครับ

Comment

เดี๋ยวจะลองดูอีกทีครับ Leo4All

พวก patch sound patch lan อะไรพวกนี้ผมใช้ของตัวนี้จะได้เลยหรือเปล่าครับ

http://forum.insanelymac.com/index.php?showtopic=130961

คือไม่ทราบว่าของ kalyway กับ Leo4All อะไรนี่มันต้องใช้คนละตัวหรือว่าเหมือนกันหมดอ่ะครับ

Comment

ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ถ้ามันค้างที่หน้า ที่มีรูป Apple แล้วก็มีตัวที่รอโหลดนานๆนี่ ( วงกลมหมุนๆ ) มันจะเกิดจากอะไรได้บ้างครับ

รอมาเป็น ชม. แล้วยังวนๆอยู่เลย

Comment

สบายครับท่านสเปคนี้

ไปหา Leo4allV.3 Final มาลงเลยครับ

แก้ HDD ปรับเป็น AHCI

disable firewire

ได้แน่ครันฟันธง ถ้าไม่ได้ก็ตัวใครตัวมันครับ -*-

Comment

Originally posted by absolutez View Post
                ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ถ้ามันค้างที่หน้า ที่มีรูป Apple แล้วก็มีตัวที่รอโหลดนานๆนี่ ( วงกลมหมุนๆ ) มันจะเกิดจากอะไรได้บ้างครับ

รอมาเป็น ชม. แล้วยังวนๆอยู่เลย
                เลือก Kernel กับ patch อะไรมั่งครับ

Comment

โอเคครับ กำลังโหลดอยู่ ก็ลุ้นให้มันใช้ได้อยู่เหมือนกันครับ

ถ้าแผ่นนี้ไม่เวิร์คก็ไม่ลงละครับ ได้ความรู้เยอะดีระหว่างลอง

Comment

Originally posted by Skywalker- View Post
                    เลือก Kernel กับ patch อะไรมั่งครับ
                    ยังไม่ทันเลือกเลยครับ

Comment

Working...
                    X