Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบเกี๋ยวกับการใส่แรมที่มีbus ต่างกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบเกี๋ยวกับการใส่แรมที่มีbus ต่างกันครับ

คือว่า ในเเมนบอร์ดใช่มั้ยครับ มันจะมีช่องใส่แรม 4 ช่อง คือ
    เหลือง/ดำ/เหลือง/ดำ

ใช่มั้ยครับ

ทีนี้คือมีแรมเก่า 1gb @ 533 2ตัว กะแรมไหม่ 2 gb @ 667 2 ตัว เอามาใส่ด้วยกันได้มั้ยครับ แล้วใส่ช่องสีอะไรครับ แล้วมันจะรันแบบ dual มั้ยครับ

ถ้าไม่รันแบบ dual แล้ว ใส่ 4 gb @ 667 = dual หรือ (2 gb@ 533)+(4gb@ 667) = 6 gb อันไหนมันเร็ว หรือ ดีกว่ากันครับ

ขอบคุณท่านผู้ตอบมากๆครับ

dual กันได้ครับ วิ่งแค่ บัส 533

และต้องลง os 64 bit ถึงจะเห็น 6 gb

แนะนำ 2*2 พอแระครับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
      dual กันได้ครับ วิ่งแค่ บัส 533

และต้องลง os 64 bit ถึงจะเห็น 6 gb

แนะนำ 2*2 พอแระครับ
      ตามนั้น
      ถ้า OS เป็น 32-bit อยู่ จะเห็นแรมและใช้งานได้ไม่เกิน 4GB ( 3.0-3.5 GB เท่าที่เห็นๆ กัน )

Comment

ให้ ใส่ Ram busเดยีวกันที่ช่อง สีเดียวกันครับ

แต่ ถ้า ใส่ 4 ตัว บอดใหม่ๆ มัน Dual ได้หนิ

แต่ยังไง มันก็ Dual ทั้ง 4 ตัวแน่นนอน ( 2Gb+ 2Gb / 1Gb+1Gb )

ส่วน ผมว่า 2Gb*2 ก็เพียงพอแล้วครับ
        ที่เหลือเก็บใส่กรุไว้ เป็น อะไหล่ เถอะ
        ใส่ไปให้เปลืองไฟ + ช้าลง ปล่าวๆ

Comment

คือว่าแรมไหม่ยังไม่ซื้อน่ะครับ

งั้น แรม 1gb 533 *2 เนี่ย เพียงพอในการเล่นเกม และใช้งานเล่นเนท มั้ยครับ

เกมเช่นไครซิสน่ะครับ รันที่ความละเอียด 1440*900 โดยไม่เอาการ์ดจอปละ ซีพียู มาเป็นปัจจัย น่ะครับ

Comment

win xp พอเหลือเฟือครับ

ดูการ์ดจอด้วย เน้นที่การ์ดจอมากกว่า

Comment

Originally posted by speedpicking View Post
              คือว่าแรมไหม่ยังไม่ซื้อน่ะครับ

งั้น แรม 1gb 533 *2 เนี่ย เพียงพอในการเล่นเกม และใช้งานเล่นเนท มั้ยครับ

เกมเช่นไครซิสน่ะครับ รันที่ความละเอียด 1440*900 โดยไม่เอาการ์ดจอปละ ซีพียู มาเป็นปัจจัย น่ะครับ
              Vista or xp
              xp= พอแล้ว
              Vista = อัดไป4 GB

ส่วน เกมonline 2GB พอแล้วครับ เหอๆ

Comment

ขอคุณมากครับ

ถาม อีกข้อหนึ่งนะครับ อิอิอิ

แล้ว ระหว่าง window vista 64 bit กับ 32 bit เนี่ย อันไหนใช้งานได้ดีกว่ากันครับ

system ที่จะใช้คือ e 8500 + ati4850+ ram 4gb@ 667 อ่ะครับ เล่นเกม บูตเครื่อง โหลดเข้าโปรแกรม ควรเลือกใช้อันไหนดีกว่ากันครับ

Comment

ตามนั้นครับ (แอบเนียน)

Comment

Originally posted by speedpicking View Post
                    ขอคุณมากครับ

ถาม อีกข้อหนึ่งนะครับ อิอิอิ

แล้ว ระหว่าง window vista 64 bit กับ 32 bit เนี่ย อันไหนใช้งานได้ดีกว่ากันครับ

system ที่จะใช้คือ e 8500 + ati4850+ ram 4gb@ 667 อ่ะครับ เล่นเกม บูตเครื่อง โหลดเข้าโปรแกรม ควรเลือกใช้อันไหนดีกว่ากันครับ
                    แล้วแต่ท่านครับดีพอๆกีน
                    แต่ใช้ 64bit ดีกว่าเพราะแรมท่าน 4 G

Comment

Working...
                    X