Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชุดโฮมเธียเตอร์ของทีวีสามารถต่อคอมได้มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ส่วนใหญ่เครื่องเล่นดีวีดี จะมีแต่ optical in นะครับ ถ้ามีตัวนี้ก็สามารถใช้ได้ครับ ถ้าไม่มีก็น่าจะสรุปได้ว่า ใช้ไม่ได้ครับ

Comment

สรุปไม่ได้หรอครับ น่าเศร้า....

Comment

มันไม่มีวิธีอื่นเลยหรอครับ

Comment

Originally posted by num10633 View Post
          ไม่น่าเชื่อ มือถือผมสามารถ (รูปจะค่อยๆมานะครับ)

แจ็ก 2 ตัวล่างที่อยู่ข้างๆ VIDEO IN มันเขียนว่าอะไรครับ แล้วสายที่เสียบอยู่ต่อมาจากไหนครับ
          มันมี VIDEO IN ก็น่าจะมี AUDIO IN นะครับ(แต่อาจจะเขียนอย่างอื่น) ไม่งั้นเอาสัญญาณภาพมาจากข้างนอกแล้วจาเอาเสียงมาจากไหนอ่ะ(หากคาดเดาผิด รอท่านอื่นต่อไปครับ)

Comment

มันคือ AUDIO IN ครับ

สายที่เสียบอยู่ต่อไปTVครับ

Comment

ง่ายนิดเดียวครับ
              เท่าที่ดูจากรูป น่าจะเป็นด้านหลังของเครื่อง แอมป์ ของโฮมเธียเตอร์ แต่ทว่ามันทำมันถึงเป็นอย่างงั้นหว่า สายสัญญาณทำไมมันเป็นอย่างงั้น

ปล. ถ้าท่านจะต่อระบบเสียงออกจากคอม ผมขอบอกว่าเสียงที่ได้อาจจะไม่ดีเท่าเครื่องเล่ยนะครับ เสียงมันจะกระป๋องๆหน่อยถ้าไม่มี sound card แจ่มๆ อ่ะนะครับ

อ้าวท่าน ผมอยากเห็นพวกกลุ่มของขั่วรับสัญญาณเสียงอะคับ เท่าที่เห็นจากรูปท่าน ผมเห็นแต่ ขั่วต่อออกลำโพง

โดยส่วนใหญ่ ด้านหลัง แอมป์มรส่วนของ AC3 มันจะมีให้เสียบ ทั้งหมด 6รู นะ ก็จะมี
              F/L F/R สัญญาณ คู่ลำโพงหน้า
              R/L R/R สัญญาณ คู่ลำโพงหลัง
              C สัญญาณ center ลำโพงกลาง
              S สัญญาณ sub woofer

และส่วนของ Coaux จะมี 1 รู และ optical 1 รู
              ในที่นี้ถ้าเราจะต่อออกจากคอม sound onboard เราจะใช้ ส่วนของ AC3 ครับ

สิ่งที่เราต้องเตรียมก็จะมี สาย เข้าหนึ่งออกสอง 3 ชุด

แล้วอย่าลืมไปตั้งค่าให้เป็น ลำโพง 5.1 ใน utility ของ sound แต่ละค่ายด้วยนะครับ
              เช่น sound max / AC7 / realtek / NVmixer
              น่าจะได้แล้วนะครับ
              Last edited by amppeter; 20 Oct 2008, 01:07:01.

Comment

มันเป็นด้านหลังของเครื่องเล่นDVDครับ

สายสัญญาณมันเป็นสายต่อไปยังLCD TV น่ะครับ

เงิน4พัน+-1พัน สามารถซื้อsound card แจ่มๆได้มั้ยครับ

สายล่างซ้ายคือสายสัญญาณเสียงครับ

Comment

เข้า2ออก3ได้มั้ยท่าน

Comment

แสดงว่า เครื่อง แอมป์ท่าน ก็เป็นเครื่องเล่น DVD น่ะแหละใช่มั้ยครับ ถ้าอย่างนั้น
                    คงจะไม่สามารถ ทำได้อ่ะครับ เพราะว่าไม่มีช่องเสียบสัญญาณ เสียงเข้าเลยคับผมก็นึกว่ามันแยกกัน

Comment

แล้วมีให้ซื้อมั้ยครับ

Comment

โป๊ะเช๊ะท่าน สายที่เขียนว่า AUDIO IN นั่นแหละ input ที่ผมว่า ทำตามข้างบนๆได้เลยท่าน ต่อได้แน่นอน

Comment

ง่าาา สรุปมันได้หรือไม่ได้ครับงงไปหมดละ ถอดสายมาแล้วแต่พอบอกไม่ได้ผมก็เลยก็เสียบคืนใหม่ งง ง้ง งง คืนนี้จะได้นอนมั้ย ฮ่าๆๆๆๆ

Comment

สรุปคือไม่ได้ครับ สงสัยต้องไปซื้อแอมต่างหากแล้วเรา

Comment

แต่ก็ขอบคุณทุกคนมากนะครับทีช่วยเหลือ

Comment

รอตอนต่อไป ดันๆ อยากรู้ๆ^^

Comment

Working...
                                X