overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 37

Thread: ไขข้อข้องใจทีครับ?

OverclockZone Member YaKuZiA's Avatar
    สมุทรปราการ/พระประแดง

Exclamation ไขข้อข้องใจทีครับ?

คือว่าซาวการ์ดเนี่ยมันให้เสียงดีกว่าออนบอร์ดมากเลยหรอครับ หรือว่ามันอยู่ที่ลำโพง

เพราะว่าถ้ามันอยู่ที่ลำโพงจะได้ตัดซาวการ์ดออก มันใช้งบประมาณพอสมควรเหมือนกันในการซื้อ

ปล.อีกอย่างหนึ่งครับไม่มีประสบการฟังโดยตรงประกอบกับไม่รู้จัก รุ่น ของซาวการ์ดยี่ห้อใดเลย

ขอให้ท่านผู้มีประสบการ์ณชี้แนะทางสว่าง

OverclockZone Member

หามาลองเองดีกว่าครับ

หูแต่ล่ะคนไม่เหมือนกัน

OverclockZone Member dipdc's Avatar
    Ladprao, CDC, Crystal Park, Bangkapi

ทั้งสองอย่่างครับ

OverclockZone Member YaKuZiA's Avatar

Quote Originally Posted by dipdc View Post
    ทั้งสองอย่่างครับ
    ??????

OverclockZone Member HERO-NUT's Avatar
    SINGBURI , Chachoengsao

เล่นแรกๆ ลองหาการ์ดCreative มาลองก่อนคับ เอารุ่นๆกลางๆพอครับ

OverclockZone Member KingYojimbo's Avatar

ถ้าทำดนตรีหรือดูหนังก็สอยมาใช้ซักตัวเถอะครับ แต่ถ้าเล่นเกม ออนบอร์ดก็พอเเล้วล่ะตัวเอง

OverclockZone Member reezabza's Avatar

ให้เสียงดีกว่าออนบอร์ดได้อย่างชัดเจนครับ

Quote Originally Posted by KingYojimbo View Post
    ถ้าทำดนตรีหรือดูหนังก็สอยมาใช้ซักตัวเถอะครับ แต่ถ้าเล่นเกม ออนบอร์ดก็พอเเล้วล่ะตัวเอง

เล่นเกมอ่ะนะ

Quote Originally Posted by reezabza View Post
    ให้เสียงดีกว่าออนบอร์ดได้อย่างชัดเจนครับ
    เล่นเกมนะครับ

OverclockZone Member HERO-NUT's Avatar

เล่นเกมส์ ใช้ลำโพง 5.1 เลยท่าน มันส์ได้อารมณ์สุดๆๆๆ แต่ซาวน์ท่านต้องรองรับด้วยนะ

Quote Originally Posted by HERO-NUT View Post
    เล่นเกมส์ ใช้ลำโพง 5.1 เลยท่าน มันส์ได้อารมณ์สุดๆๆๆ แต่ซาวน์ท่านต้องรองรับด้วยนะ

ออนบอร์ดก็พอใช่ไหมครับ เดี้ยวนี่รองรับ7.1ละนี่ครับ

ตามนั้นครับ พอใช้ไม่มีปัญหา อย่าลืมเซ็ทค่าลำโพง5.1ใน control panal นะครับ

OverclockZone Member Hikiyama_Matsuri's Avatar

ถ้าเปรียบเทียบแบบเอามาฟังเพลงเพียงอย่างเดียว
    ไม่ใช้ EQ
    ไม่ใช้ Effect

ไม่ใช้ Digital out
    ไม่รู้จัก DTS
    ไม่รู้จัก EAX

คุณภาพเสียงมันจะเหมือนกันครับ
    (คือฟังแล้วมันแยกไม่ออก)

มันก็เหมือนการ์ดจอออนบอร์ดกับการ์ดจอแยกนั่นแหละ
    เวลาเปิดดูภาพพวก Bitmap
    มันก็จะเหมือนๆกัน
    คือมันแยกไม่ออก

ถ้าอยากเปลี่ยนแบบรู้ถึงความต่าง
    เปลี่ยนลำโพงน่าจะง่ายกว่านะครับ
    เอาดอกใหญ่ๆ....
    (ผมไม่เคยเปลี่ยนซาวน์การ์ดเหมือนกันนะ ตอนนี้กำลังสะสมเงินอยู่)

..
    ถ้าเล่นเกมส์
    แนะนำให้ใช้ซาวน์การ์ดครับ
    EAX ที่ซาวน์การ์ดสนับสนุน
    มันดีกว่าแบบออนบอร์ด....
    ลำโพงต้อง Multichannel ด้วยนะ
    ถึงจะมันส์

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

เวรแล้ว ไม่ต่างได้ไง เอาที่ใหนมาพูด

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    เวรแล้ว ไม่ต่างได้ไง เอาที่ใหนมาพูด
    มาเองเลยแหะๆๆ สรุปคือถ้าลงทุนเนี่ยคุ้มค่าแน่นอนใช่ไหมครับ หิหิหิ

ปล.ไม่รู้จักรุ่นซาวการ์ด+ลำโพง แม้แต่ตัวเดียว

OverclockZone Member leahlover's Avatar

นามธรรมครับ เรื่องเสียง วัดกันไม่ได้ อยู่ที่ความรู้สึก กับการรับรู้ ได้ยินของแต่ละคนจริงๆ

ส่วนตัวผมว่าต่างนะ

OverclockZone Member Anubizy_GOLD's Avatar

เสียเงินแล้วมันจะรู้สึกว่าต่างเองครับ เป็นกระบวนการ การปลอบใจตัวเองของร่างกาย

ล้อเล่นครับ

ลองดูครับ ไม่งั้นบางคนจะลงทุนกับซาวน์การ์ดราคาตั้งหลายพัน(จนบางตัวเหยียบหมื่น)ทำไมกัน

OverclockZone Member

ผมซื้อ SB 5.1vx มา ราคาค่อนๆ พัน มันรู้สึกเหมือนๆ เดิมแหะ

ท่าทางจะต้องแพงก่านี้

OverclockZone Member gi_nen's Avatar
    http://www.facebook.com/CPL.Nen

จากประสบการณ์นะครับ เพิ่งจะเปลี่ยนมาได้ไม่นาน ตอนแรกผมไปซื้อหูฟัง AKG K412P(ราคา 1490 บาทซื้อไม่ต่อสักคำ) มาใช้กับ Realtek HD ออนบอร์ดไดร์เวอร์เวอร์ชั่น 2.0 ตอนแรกใช้หูฟังอันละ90บาทยี่ห้อ Oker ตอนเปลี่ยนไดร์เวอร์ก็คิดว่า เออออนบอร์ดเดี๋ยวนี้ก็ไม่ธรรมดา ขนาดอัพไดร์เวอร์ยังเสียงใสขนาดนี้ หลังจากได้หูฟัง AKG มา ก็เห็นความแต่ต่างชัดเจนครับ เบส ดัีงกว่า ชัดเจนกว่า ไม่ต้องปรับ Volume ของซาว์ดมากมาย เมื่อเร็วๆนี้ก็ไปซื้อ Creative x-fi xtream Audio (PCI-E ราคา 2800 บาท) มาอีก ขอบอกว่าต่างกันราวฟ้ากะเหว เสียงใส ดัง(มาก) ฟัง MP3 เบสเป็นเบส กีต้าร์เป็นกีต้า ทุกอย่างได้ยินมากกว่าที่ใช้ตัวออนบอร์ด พอดูหนัง ขอยกตัวอย่างหนังที่เป็น AVI ตอนใช้หูตัวเก่าจะไม่ได้ยินเสียงซ่าๆในหนัง(เป็น Noiseเข้าใจว่าแปลงมาไม่ดี) หลังจากเปลี่ยนซาว์ด ก็ได้ยินครับ

ทดสอบอีกอันคือเกม GH3 อาการกระตุกของเกมหายไปหลังจากติด Sound ตัวนี้ เสียงเครื่องดนตรีดังชัดเจนกว่าเมื่อก่อน

เป็นข้อมูลสำหรับคนที่คิดว่า ออนบอร์ดกับไม่ออนบอร์ดมันต่างกันยังไงครับ

อีกอย่าง ผมใช้หูฟัง AKG กับ N70ME ขอบอกว่าเสียงดีมากครับดีกว่าหูที่มันแถมมาเยอะเลย

OverclockZone Member cynical's Avatar

สั้นๆง่ายๆ หูไม่เทพ ฟังออกว่ามันต่างแน่นอน

OverclockZone Member silverkun's Avatar

Quote Originally Posted by cynical View Post
    สั้นๆง่ายๆ หูไม่เทพ ฟังออกว่ามันต่างแน่นอน
    ต่อให้หูควายผมว่ายังฟังออกเลยครับ
    ออนบอร์ด7.1 กับ ซาวเน่าๆ1ตัว

ง่ายๆสั้นๆลองเอามาใช้เองแล้วจะรู้ครับ

ถ้าถามว่าลำโพงและซาวเปลี่ยนตัวไหนเสียงดี
    ได้ประโยชน์คนละแบบครับ

ลำโพงก็ได้รูปแบบของเสียง เสียงมีเอกลักษณ์ของตัวมันเอง
    ซาวมันก็ได้จังหวะ ได้การกรองเสียง ฯลฯ

ผมลองฟังเทียบกันง่ายๆ
    ออนบอร์ด HD 7.1ch กับ CT4670

หลังจากฟังออนบอร์ดมานานเห็นได้ชัดเลยว่า เบสมันแข็งทื่อมากๆ
    เสียงมาเป็นก้อนๆเลย ฟังไปซักพักแสบแก้วหู เสียงแห้งมากๆ

Quote Originally Posted by PoseidonX View Post
    ผมซื้อ SB 5.1vx มา ราคาค่อนๆ พัน มันรู้สึกเหมือนๆ เดิมแหะ

ท่าทางจะต้องแพงก่านี้
    ซาวสมัยนี้มันทำมาค่อนข้างแย่ ลำโพงก็ด้วย เหอะๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks