Announcement

Collapse
No announcement yet.

P4 3.0 ล้าหลังไปมั้ยครับตอนนี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P4 3.0 ล้าหลังไปมั้ยครับตอนนี้

คือหลังๆมาตั้งแต่มี dual core นี่ผมงงๆกับสเปกมากครับ อยากจะถามง่ายๆว่า P4 3.0 กับพวก Dual core ที่ความเร็วต่ำกว่าเยอะๆเช่น 1.8 2.1 อะไรมันสเปกสูงกว่ากันครับ

และคำถามหลักที่อยากถามคือ ผมกำลังจะอัพเกรดคอมฯ มาขอคำปรึกษาว่าควรทำอย่างไรดี หลักๆคอมฯผมไว้ทำงาน กราฟฟิค พวกโฟโต้ชอปแต่งรูปเป็นส่วนใหญ่ มีตัดต่อVDO ด้วยเล็กน้อย(ไม่ซีเรียส นานๆจะมีงานVDOเข้าที) แล้วก็เอาไว้เล่มเกมบ้างแต่ไม่เน้น (แต่เป็นเหตผลหลักที่จะอัพคอมครั้งนี้ เพราะผมชอบเกมแข่งรถมากๆ แล้วตอนนี้อยากเล่นเกม GRID มากๆ แต่สปคคอมไม่ถึง อยากอัพพอแค่เล่นได้ ไม่ต้องถึงกับเปิด HI ทั้งหมด ขอสเปคแค่เปิด LO ทุกอย่างแล้วเล่นลื่นๆก็พอ)

ตอนนี้คอมที่ผมใช้เป็น P4 3.0 การ์ดจอ X550 แรมกิ๊กเดียว ก็ใช้มาร่วมๆ 3 ปีละ เริ่มรู้สึกว่าสเปคคอมโดยเฉพาะการ์ดจอของเรามันช่างต่ำต้อยเหลือเกิน อยากจะเพิ่มแรมให้มันมีซัก 2กิ๊ก ทำรูปจะได้ลื่นๆ แล้วก็อัพการ์ดจอพอเล่นเกมแข่งรถตามข้างต้นได้ไม่กระตุกเป็นพอ

แต่ก็มานั่งคิดๆดู CPU มันก็ตั้ง 3 ปีมาละ ไหนๆจะอัพทั้งที จัดใหม่เลยจะดีกว่ามั้ย แต่ก็ไม่อยากจะเสียเงินเยอะเกินความจำเป็น เพราะเท่าที่ใช้อยู่มันก็ทำงานได้ดีแค่รู้สึกช้าไปหน่อย(เพราะที่ทำงานผมใช้ MACPRO Xenon 2.8 2ตัว 8core) มันดันมีตัวเปรียบเทียบกันอยู่ทุกวันที่ยิ่งใหญ่เกินไปหน่อย คอมบ้านผมเลยดูด้อยสุดๆ

เลยมาขอความเห็นเพื่อนๆว่า เจ้า P4 ของผมเนี่ยมันล้าหลังไปหรือเปล่า กับสโคปงานที่ผมใช้ สมควรจะเปลี่ยน CPU หรือไม่อย่างไรครับ

ยังใช้ได้ดีอยู่นะครับ ผมว่าอัพแรมเป็น 2 จิ๊ก เปลี่ยนการ์ดจอก้เพียงพอแล้ว 2 อย่างรวมกันก้ไม่น่าเกิน 3000 นะ
    ถ้าใช้ได้อยู่อย่างเพิ่งเปลี่ยนเลยครับ

Comment

มันก็ยังใช้ได้อยู่

แต่ถ้าเอามาทำงานหาเงินล่ะก็ เปลี่ยนก็คุ้มครับ สัก 15000 ก็แรงกว่า P4 3.0 แบบไม่เห็นฝุ่นแล้วครับ

ถ้าเอาของเก่าอย่างเคส ฮาร์ดดิส ดีวีดี มาใช้ ก็ประหยัดไปหลายตัง

หรือจะขายไปทั้งเคส น่าจะได้สัก 4 พัน แล้วซื้อใหม่หมด ก็คงเพิ่มเงินราวๆ 1 หมื่น

Comment

ถ้างบน้อยก้อตาม rep บนเลยคับ (เพราะตอนนีผมก้อใช้478 P4 2.66 อยู่เลย VGA HD3650 agp)

ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ใหม่ๆก้อพอได้บ้างคับ Low-mediem

เเต่ถ้างบเยอะหน่อยก้อซื้อใหม่ยกชุดคุ้มกว่าคับ เพราะเดียวนี้ราคาอุปกรณืเก่าเก่าๆ เเพงกว่า

Comment

ผม P4 630 -775 ยังแรงอยู่

Comment

ยังใช้ได้่ดีนะครับ เพื่อ Ram เป็น 2 GB ก็เพิ่มความเร็วอย่างเห็นได้ชัดครับ

Comment

Working...
            X