overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: ถามเรื่องการไหลของลมในเคสหน่อยครับ

OverclockZone Member

Default ถามเรื่องการไหลของลมในเคสหน่อยครับ

ถามเรื่องการไหลของลมในเคสหน่อยครับ ด้านหน้าดูดเข้า,ด้านหลังดูดออก,แล้วตรงฝาข้างหละครับเข้าหรือออก เพราะเห็นเคสแพงๆดูดเข้าทั้งนั้นเลย รบกวนและขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member panut3617's Avatar
    ลาดพร้าว โชคชัย4

ดูดเข้าครับ

ม.นักกีฬา~บางกะปิ

ดูดเข้าเย็นหว่า + ฝุ่นเยอะกว่า โฮะๆๆ

ขอบคุณครับ รอท่านต่อไป

OverclockZone Member qbert's Avatar

พัดลมด้านข้างถ้าตรงกับการ์ดจอก็ดูดเข้าคับ(ช่วยเป่าการ์ดจอ) ถ้าด้านบนก็ดูดออก (อากาศร้อนไหลจากล่างขึ้นบน) ความเห็นส่วนตัวล้วนๆคับ

ป.ล.อยากทดลองเหมือนกัน แบบเอาแป้งฝุ่นเป่าเข้าเครื่องแล้วดูว่ามันจะออกทางไหน ใครเคยลองแล้ว(หรือว่ากำลังจะลอง) ถ่ายvideoแล้ว เอาลงyoutubeด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูง ขอบคุณคับ

ต้องซื้อกรองมาใส่ซะแล้วถ้าดูดเข้า แต่น่าจะดูดออกนะครับ เพราะจะได้ดูดลมร้อนที่ระบายออกจากการ์ดจอ

OverclockZone Member khomsiri's Avatar

ของผม

หน้าล่าง ดูดเข้า
    ข้างล่าง(ตรงการ์ดจอ) ดูดเข้า

หลังบน ดูดออก
    ข้างบน(ตรง CPU) ม่ะได้ใช้ เพราะเปลี่ยนซิงค์ Tuniq120 มันใหญ่ครับ เกือบติดฝาข้างเลย

แล้วก็จัดระเบียบสายไฟให้เรียบร้อย อย่าให้บังทางลมก็โอเคแล้วล่ะ

OverclockZone Member jack024's Avatar

ของผม หน้าล่างดูดเข้า ข้าง 2 ตัว ดูดเข้า หลังบนดูดออก (ตัวดูดออกใช้ 90 cfm ระบายอากาศร้อนออกไปได้ดีและเร็ว) อุณหภูมิด้านบนและล่างต่างกันไม่มาก แต่ก่อนใช้พัดลมดูดออกที่ติดเคสมา(14 ซม. Icute ) อุณหภูมิในเคสสูงกว่าตอนนี้
    อุณหภูมิขณะทำงาน อุณหภูมิห้องอยู่ที่ 31
    Last edited by jack024; 22 Oct 2008 at 22:27:49.

OverclockZone Member Change's Avatar

Quote Originally Posted by qbert View Post
    พัดลมด้านข้างถ้าตรงกับการ์ดจอก็ดูดเข้าคับ(ช่วยเป่าการ์ดจอ) ถ้าด้านบนก็ดูดออก (อากาศร้อนไหลจากล่างขึ้นบน) ความเห็นส่วนตัวล้วนๆคับ

ป.ล.อยากทดลองเหมือนกัน แบบเอาแป้งฝุ่นเป่าเข้าเครื่องแล้วดูว่ามันจะออกทางไหน ใครเคยลองแล้ว(หรือว่ากำลังจะลอง) ถ่ายvideoแล้ว เอาลงyoutubeด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูง ขอบคุณคับ
    อืมคับความคิดเดียวกับผมเลย
    ลองเอาบอร์ดเก่าๆที่ไม่ได้ใช้หรือเสีย อุปกรณ์ทั้งหมดเสียหมด แล้วจ่ายไฟให้กับพัดลมอย่างเดียวเลยครับ ส่งแป้งฝุ่นนั้นก็ได้ ผมเคยคิดไว้ว่าผมจะพ่นควันบุหรี่ใส่มันครับ

OverclockZone Member qbert's Avatar

ลองเอาบอร์ดเก่าๆที่ไม่ได้ใช้หรือเสีย อุปกรณ์ทั้งหมดเสียหมด แล้วจ่ายไฟให้กับพัดลมอย่างเดียวเลยครับ ส่งแป้งฝุ่นนั้นก็ได้ ผมเคยคิดไว้ว่าผมจะพ่นควันบุหรี่ใส่มันครับ
    ผมเกรงว่า มะเร็งจะถามหา นะสิคับ ฮาๆ

OverclockZone Member DuMBleDoR's Avatar

หน้า เข้า

ข้างเข้าทั้ง cpu vga

หลัง ออก

อุณภูมิพอใช้เพราะเคลสเล็ก

Cpu 39-45

VGA 45-60

ปล. อย่าลืมซื้อเครื่องเป่าฝุ่น 299

จากเคสผม TT M9 ไม่มีพัดลมที่ฝาข้างมาให้และด้านบนไม่มีช่องติดพัดลม แต่ผมติด 12" ดูดออกสองตัวเลยครับ เนื่องจากคิดว่าตรงการ์ดจอพัดลมการ์ดจอเป่าแล้วก็ใช้พัดลมข้างดูดออกเพื่อการระบายอากาศตรงนั้นและก็ดูดลมจากพัดลมที่ดูดเข้าด้านหน้าเพื่อการไหลของอากาศมาจากด้านหน้าที่เดียว(รออีกหลายคห.) สุดท้ายจาการทดลอง อุณหภูมิตรงการ์ดจอลดลง 2 องศาครับ

OverclockZone Member Chodose's Avatar
    ดงตระไคร้ ไร่นางรอง/ ลูกกะจ๊อกขี้เมา ชมรมโคราช รักหมา แดกแมว/

Quote Originally Posted by Change View Post
    ลองพ่นดูแล้วครับ ของผมไม่ค่อยออกจากเคสเลย มันฟุ้งไปทั่ว

cm 690 พัดลม ด้านหน้า ด้านข้าง ด้านล่างดูดเข้า ด้านหลังกับข้างบนดูดออก

ผมว่า มันควรมีปริมาณ ลมเข้า-ออก ที่เท่าๆกัน เพราะ

อากกาศในเคส ควรเป็นอากาศใหม่เสมอ

อากาศที่ใช้งานแล้ว จะมีอุณหภูมิสูงกว่า อากาศนอกเคสเสมอ

เพราะฉะนั้น ควรเอาลมเก่าออกนอกเคส ให้ เร็วที่สุด

OverclockZone Member earlza's Avatar

ของผม หน้าดูด 2 ตัว ด้านข้างล่าง ดูดเข้าตรงกะ VGA ด้านบนดูดออก หลังดูดออก

OverclockZone Member pop_eye's Avatar
    อ่อนนุช กรุงเทพฯ

แล้ว ถ้า หน้า ดูดเข้า หลัง ก็ดูดเข้า แต่เอา ข้างดูดออก จะเวิร์ค มั๊ยครับ

Quote Originally Posted by pop_eye View Post
    แล้ว ถ้า หน้า ดูดเข้า หลัง ก็ดูดเข้า แต่เอา ข้างดูดออก จะเวิร์ค มั๊ยครับ
    ผมก็ตามนั้นครับ เพราะคิดว่าตรงการ์ดจอดูดออกจะระบายลมร้อนได้เร็วขึ้นทำให้อุณหภูมิภายในไหลดเวียนจากด้านหน้าสู่หลัง แต่ถ้ามีตัวดูดออกด้านบนก็น่าจะเป่าเข้าครับ

Quote Originally Posted by toro View Post
    ผมก็ตามนั้นครับ เพราะคิดว่าตรงการ์ดจอดูดออกจะระบายลมร้อนได้เร็วขึ้นทำให้อุณหภูมิภายในไหลดเวียนจากด้านหน้าสู่หลัง แต่ถ้ามีตัวดูดออกด้านบนก็น่าจะเป่าเข้าครับ

ระยะ ของด้านข้าง มันใกล้กับการ์จอและCPU มากกว่า ด้านหน้าและหลัง
    ผมว่า ด้านข้างควรดูดเอาอากาศใหม่เข้าไปจะดีกว่านะครับ

ด้านหน้ากับด้านหลัง ระยะมันไกล ไป อากาศใหม่ที่เข้าไปอาจจะโดนอากาศที่ร้อนกว่าทำให้อากาศใหม่อุณหภูมิสูงขึ้น

ปล. ความคิดผมนะ + ขึ้นอยู่กับลักษณะเคส และ รูปแบบของการ์ดจอด้วย ว่า จะบังทางลมไหม

OverclockZone Member virussutteen's Avatar

.
    Last edited by virussutteen; 8 Dec 2015 at 23:47:50.

OverclockZone Member charoenpon's Avatar

เห็นภาพและเข้าใจกว่าคับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks