Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากจะถามเกี่ยวกับ Windows OEM อะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากจะถามเกี่ยวกับ Windows OEM อะครับ

คือว่า Windows OEM มันคืออะไรครับ มันคือวินโดว์ที่แถมมาให้กับคอมหรอครับ แล้วWindows OEM เนี่ยเป็นของแท้ใช่ไหมครับ แล้ว ถ้าเกิดคอมเราติดไวรัสฟอแมตใหม่ เราจะลงวินโดว์ของ OEM เดิมของเราได้ไหมครับ

คือวินโดว์ที่ทางไมโครซอฟท์ผลิตให้ผู้ผลิตฮาร์ดแวร์โดยเฉพาะงับ อย่างพวกโน๊ตบุค คอมแบรนเนมพวกนี้ ได้มาอันดับแรกเราก็ทำ Recovery ไว้เวลามีปัญหาก็เอาตัวเดิมลงไป ไม่เช่นนั้นก็ต้องเข้าศูนย์
    ผมคงเข้าใจไม่ผิดนะ

Comment

OEM ย่อมาจาก Origianl Equipment Manufacturer หมายถึงการรับจ้างผลิตสินค้าให้กับแบรนด์ต่าง ๆ ตามแบบที่ลูกค้ากำหนด โดยใช้การผลิตของเรารวมถึงเครื่องจักรที่ใช้ในการผลิตด้วย มักจะเป็นโรงงานเปิดใหม่ ๆ หรือโรงงานที่ไม่เน้นการสร้างแบรนด์ของตนเอง และโรงงานที่ไม่มีความชำนาญในการออกแบบผลิตภัณฑ์

ที่ใช้ในวงการคอมก็คือ OS การ์ดจอ(Nvidia,ATI) เช่น Acer oem 100%

Code:
      ถ้าเกิดคอมเราติดไวรัสฟอแมตใหม่ เราจะลงวินโดว์ของ OEM เดิมของเราได้ไหมครับ
      ลงได้ครับ
      Last edited by baraqkak; 20 Oct 2008, 11:02:30.

Comment

ตามลิ้งเลยครับ http://www.microsoft.com/thailand/licensing/oem.aspx#5

Comment

ที่สำคัญคือ มันสามารถลงได้แค่เครื่องเดี๋ยวเท่านั้น ไม่สามารถย้ายเครื่องได้

Comment

Working...
          X