Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by one View Post
    ตอนเราเด็กๆ เราต้องช่วยตัวเองก่อนครับ ค่อยเรียนรู้กันไปครับ แล้วเริ่มมีประสบการณ์แล้วค่อยมาลองของจริง
    ถ้าเราดูแล้วทำตามเลยบ้างครั้งอาจจะพราดได้(ล่มปากอ่าว)ก็ต้องค่อยๆศึกษากันไปครับ ไม่มีใครดูแล้วทำเป็นเลย
    หรือว่าทำเป็นเลยยังไม่ได้ดู หลายคนที่ทำเป็นแล้ว เขาก็เริ่มจากการดู อ่าน ศึกษา ลองทำ แล้วค่อยถามครับ ไม่ไช่ว่า
    ยังไม่ได้ลองทำไรเลย ก็อ้าปากถามแล้ว มันไม่มีอะไรเกินความสามารถของคนเราหรอกนะครับ ถ้าเรามัวแต่จะมานั่งขอสูตรกัน
    แล้วเวลามีปัญหาจะแก้ไขยังไงล่ะ ในเมื่อเราไม่มีประสบการณ์(ลอกเขามา) เพราะฉนั้นทดลองด้วยตัวเองก่อน ขยับเข้าขยับออก
    เดี๋ยวมันก็ถึงที่หมายที่เราต้องการเอง แล้วจะรู้ว่ามันไม่ยากอย่างที่เราคิดครับ
    ถ้าอ่านในแนว X ก็ขอบอกเลยครับว่าข้อความนี้สื่อความหมายในทางนั้นเลย สื่อได้2แบบเลยทีเดียวไม่เชื่อลองอ่านดู

Comment

Originally posted by YaKuZiA View Post
      ถ้าอ่านในแนว X ก็ขอบอกเลยครับว่าข้อความนี้สื่อความหมายในทางนั้นเลย สื่อได้2แบบเลยทีเดียวไม่เชื่อลองอ่านดู

ใช่เลย ผมลองคิดอย่างที่ท่านบอกแล้ว มันตรงมากครับ

Comment

ผมก็เป็นแบบนั้นครับ

ต้องศึกษาเรียนรู้ก่อนแน่นอน ไม่ใช่อยู่ดีๆก็ไม่เรียนรู้ แล้วมาเขียน

แต่ผมแค่สงสัยว่า มันน่าจะมีคนลง หรือคนทำเป็นกระทู้แนวทางเท่านั้นเอง

ผมไม่อยากพูดเกี่ยวกับตัวเองว่า ฝ่าชีวิตมาขนาดไหน ถึงจะได้ไม่รู้ว่าอะไรเป็นอะไร

ผมถึงได้เน้นว่า
        แต่ผมแค่สงสัยว่า มันน่าจะมีคนลง หรือคนทำเป็นกระทู้แนวทางเท่านั้นเอง

ผมถึงได้บอกว่า ถ้าเป็นตัวผม
        ผมมีความรู้ ความสามารถที่ทำได้ และเข้ามาในนี้ มองเห็นว่า มีผู้คนถามมากมาย ผมจะต้องทำแน่นอน
        ผมไม่ใช่คนกั๊ก เหมือนคนอื่นๆ มีอะไรแบ่งปัน ไม่ใช่ทำได้แล้วเอามาอวด

อย่างนี้ไม่พัฒนาแน่ประเทศชาติ เมื่อมีครู แต่เหมือนไม่มี

และไม่ต้องห่วงว่าคนเราจะไม่ศึกษาเอง เขาก็ต้องศึกษาเองก่อนอยู่แล้วละนะไม่ต้องเน้น
        เขาศึกษาได้ถึงจุดนึง เขาถึงได้มาถามกันที่นี่

ถ้ามีคนสักคนทำขึ้นมา หน้ากระทู้คงไม่ถามซ้ำซากวนไปวนมาแบบนี้ครับ ไม่เชื่อลอง ไปค้นหาดูได้ครับ

ถ้าอยากกั๊กก็ทำต่อไป ผมไม่เดือดร้อนอะไรด้วยอยู่แล้วครับ เพียงแต่มีแค่ความสงสัยในสังคมแบบนี้เท่านั้นเองครับ

Comment

Originally posted by one View Post
          ตอนเราเด็กๆ เราต้องช่วยตัวเองก่อนครับ ค่อยเรียนรู้กันไปครับ แล้วเริ่มมีประสบการณ์แล้วค่อยมาลองของจริง
          ถ้าเราดูแล้วทำตามเลยบ้างครั้งอาจจะพราดได้(ล่มปากอ่าว)ก็ต้องค่อยๆศึกษากันไปครับ ไม่มีใครดูแล้วทำเป็นเลย
          หรือว่าทำเป็นเลยยังไม่ได้ดู หลายคนที่ทำเป็นแล้ว เขาก็เริ่มจากการดู อ่าน ศึกษา ลองทำ แล้วค่อยถามครับ ไม่ไช่ว่า
          ยังไม่ได้ลองทำไรเลย ก็อ้าปากถามแล้ว มันไม่มีอะไรเกินความสามารถของคนเราหรอกนะครับ ถ้าเรามัวแต่จะมานั่งขอสูตรกัน
          แล้วเวลามีปัญหาจะแก้ไขยังไงล่ะ ในเมื่อเราไม่มีประสบการณ์(ลอกเขามา) เพราะฉนั้นทดลองด้วยตัวเองก่อน ขยับเข้าขยับออก
          เดี๋ยวมันก็ถึงที่หมายที่เราต้องการเอง แล้วจะรู้ว่ามันไม่ยากอย่างที่เราคิดครับ
          น่าจะเข้าใจนะครับ ว่าแนวทางที่ให้นำไปปฏิบัติกันต่อ

เช่น

คุณมีสูตร ของคุณ 1+2=3

บางคนอาจจะคิด 1+1+1=3 แต่มันไม่เสถียร
          เขาเลยคิดใหม่เป็น 2+1=3 ดีกว่าไหม

ผมจำได้เลยว่า ผมไม่ได้เก่งเลขนะ แต่ ตอนที่ผมเรียน ปวช.ผมใช้การคำนวนของผมเอง โดยสั้นกว่าที่อาจารย์ สอน แต่ได้ผลตรงกัน

เข้าใจไหมครับว่า แนวทางการศึกษา

Comment

ความรู้ จด ๆ

Comment

ผมว่าลองค้นกระทู้ที่มีให้หมดก่อน ทดลองทำด้วยตนเองก่อน
              จะให้ละเอียดแบบบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปคงจะไม่ได้เพราะแค่แรมคนละตัวยังลากได้ไม่เท่ากันเลย
              CPU ใน lot เดียวกันยังลากได้ไม่เท่ากันเลย ปัจจัยมันมีหลายอย่างทุกคนเขาไม่ได้งกหรอกแต่จงเข้าใจด้วยว่าแต่ละคนถ่ายทอดความรู้ได้ไม่เท่ากันเพราะฉะนั้นต่างคนก็ต่างสไตล์ไป
              ของแบบนี้มันเป็น art แบบหนึ่ง เหมือนคุณวาดรูปตามคุณถนัด ไปถามคนอื่นว่าวาดยัีงไงดีเขาก็บอกแค่วีธีการคร่าวๆแต่จะให้บอกหมดคงไม่ได้

Comment

ผลดีที่ตามมาคืออะไรครับ

กลายเป็นแหล่งรวมความรู้ และแลกเปลี่ยนความคิดกันในกระทู้นั้น และยังเป็นระเบียบ

เช่นมีคนดี ตั้งกระทู้ว่า วิธีการ OC XXXXX ไปที่ 5 G

คราวนี้ คนที่มี CPU รุ่นนั้น หรือใกล้เคียง ก็จะเข้ามา และก็จะแบ่งบันความรู้กันในนั้น เช่น

นาย ก. ทำตามแล้วยังติดขัด
                นาย ข. ทำแล้วได้แต่ยังไม่นิ่ง
                นาย ก. ลองปรับตาม นาย ข. บางอย่าง
                นาย ค. เข้ามาเห็น แนะให้ทำแบบนี้

เห็นไหมครับ มันจะเกิดอะไรขึ้นในกระทู้นั้น มันคือการแบ่งปันความรู้กัน

ไม่ใช่แค่บอร์ด OC อย่างเดียวนะครับ ถ้าเรามีความรู้ หรือความสามารถ แล้วมองเห็นปัญหา แล้วก็ต้องช่วยๆกันครับ ทุกที่ที่เราสามารถช่วยได้

อย่ามองแคบๆว่า คนเราไม่ควนขวาย เรามีความรู้ เก่งกว่า สามารถกว่า ต้องแบ่งปัญ
                แบบครูบ้านนอกที่อาสาสอนชาวบ้าน โดยไม่หวังผลตอบแทน น่าจะเข้าใจนะครับ

Comment

Originally posted by Khow View Post
                  ผมว่าลองค้นกระทู้ที่มีให้หมดก่อน ทดลองทำด้วยตนเองก่อน
                  จะให้ละเอียดแบบบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปคงจะไม่ได้เพราะแค่แรมคนละตัวยังลากได้ไม่เท่ากันเลย
                  CPU ใน lot เดียวกันยังลากได้ไม่เท่ากันเลย ปัจจัยมันมีหลายอย่างทุกคนเขาไม่ได้งกหรอกแต่จงเข้าใจด้วยว่าแต่ละคนถ่ายทอดความรู้ได้ไม่เท่ากันเพราะฉะนั้นต่างคนก็ต่างสไตล์ไป
                  ของแบบนี้มันเป็น art แบบหนึ่ง เหมือนคุณวาดรูปตามคุณถนัด ไปถามคนอื่นว่าวาดยัีงไงดีเขาก็บอกแค่วีธีการคร่าวๆแต่จะให้บอกหมดคงไม่ได้
                  ผมก็ไม่ได้บอกว่าถึงขั้นละเอียดยิบ แค่

- คุณปรับอะไรบ้าง
                  - แค่เอารูปหน้า bios มาลงก็ช่วยชาวบ้านได้แล้วครับ

อ่านทำความเข้าใน Rep บนครับ

Comment

แนวทางมันก็มีอยู่แล้ว
                    Originally posted by shady View Post
                    กระทู้ P5Q Deluxe ดูหรือยังครับ? พอเป็นแนวได้นะ ผมmobo dfi ก็ได้เรื่องgtl มาจากในนั้น(สำคัญสุดๆสำหรับDFI) อย่างนี้จะเรียกว่าเขาไม่โพสไม่ได้นะครับ อันนั้นกระทู้สำหรับmobo ตัวนั้นเลย แชร์Config กันเพียบ
                    ผมว่าก็ชัดเจนนะมันมีกระทู้อยู่แล้วแต่ไม่ค่อยนิยมหากัน

Comment

ผมว่าที่ห้อง Extreme Zone มีนะครับ ทั้งสูตร ทั้งคอนฟิก หลายกระทู้ที่เข้าบอกไว้ เมื่อก่อนผมก็หาจากห้องนั้น ลองไปดูจิ ผมไม่ได้โม้นะ คิคิ...

Comment

มันก็มีทั้งคนหากับไม่หา

คนที่หา มันจับใจความไม่ได้ ไม่เชื่อลองดูได้

คนที่ไม่หา เข้ามาเขียนแล้วอยากได้คำตอบ

(แล้วคนตอบก็ตอบ ก็ไม่ต้องตอบสิ บอกให้เขาไปค้นหาเอา ก็เห็นบอกกันเองว่ามันอยู่ในนี้อยู่แล้ว)

เอาเป็นว่าไม่เป็นไรนะ แค่แนะนำ ไม่ได้อยากมาโต้แย้งอะไร

อันไหนคิดว่าดีก็ทำ แต่ถ้าเป็นผม ผมทำประโยชน์ได้มากกว่านี้

Comment

ผมก็ไม่ได้คิดอยากอะไรมากครับ อย่างที่บอกไว้ตอนแรก

แค่สงสัยครับ ว่าคนเก่งๆที่ทำได้ น่าจะ

แต่ไม่เป็นไรครับ แล้วแต่ แค่สงสัย และแนะนำครับ อาจจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆอีกหลายคน เป็นผมนะทำแน่ แต่ดันไม่ถนัดด้านนี้

ผมทำแบบนี้มาเยอะแล้วครับ อันไหนดีก็ บอกกันเลยอธิบายกันเลย ให้กันไปเลย ชอบให้ไม่ชอบอวดกั๊ก

Comment

ใจเย็นก่อนครับทุกท่าน อ่านไปอ่านมาเริ่มเดือดสิครับ
                            สนับสนุนทุกท่านครับ

Comment

ไม่มีไรแล้วครับ เป็นแค่การแนะนำเท่านั้นครับ สุดแล้วแต่ครับผม

Comment

จริงๆผมก็เห็นด้วยนะแต่มีหลายท่านลองบอกมาแล้วทำตามแต่ว่าก็ยังทำไม่ได้

แต่ว่าพอมีแนวมาแล้วมันก็ง่ายขึ้น เอาเป็นว่า ตั้งโหวตไปเลยดีกว่าไหม

Comment

Working...
                                X