Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการแบ่งพาทิชั่นที่เหมาะสมนิดนึง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการแบ่งพาทิชั่นที่เหมาะสมนิดนึง

เพราะคอมเครื่องใหม่จะลง Vista Ultimate อยากทราบว่าพาทิชั่นที่เหมาะสมสำหรับไดรฟ์แรก(Windows+Programsที่ไช้งาน)แบ่งเป็นเท่าไหร่ ดีส่วนพวกเก็บของ จิปาถะหรือเก็บงาน+อื่นๆจะไปไว้ไดรฟ์ 2 เพราะไดรฟ์หลักจะถูกฟอแมทเมื่อวินโดว์มีการผิดพลาดบ่อยๆ

HD ที่นำมาไช้ มีขนาด 640GB ของ WD

40Gเป็นอย่างต่ำเลยคับสำหรับ32ฺBit
    80ไปเลยก็ดีคับ

Comment

ใช้ 640GB เหมือนกัน ผมแบ่่ง 46GB 275GB 275GB ครับ

Comment

ตามสัดส่วน ไดรฟ์หลัก 30% ของ hdd ที่เหลือแล้วแต่จะแบ่ง คับ

Comment

50GBครับสำหรับไดว์วินโดวส์ ส่วนไดว์อื่นๆก็ซอยถี่ตามกำลังท่านครับ

Comment

55-60 เอาไว้ลงเกมส์ อุอุ

Comment

ใช้งานด้านโปรแกรม ก็ ประมาณ 70/30 ( c / d - etc. )
              ใช้งานเอกสาร,เล่นเนตและบันเทิง 40/60
              ใช้ในการเล่นเกมส์ 60/40 (เกมส์บางอย่างไม่จำเป็นต้องไว้ที่Cก็ได้นะครับ)
              ใช้ชมภาพยนต์ผู้ใหญ่(หรือหนัง....) 20/80 หรือ 15/85 (ขนาดนี้เชียวหรือ) -_-"

ปล.ย้ำครับคนในบอร์ดส่วนใหญ่จะใช้วิธีล่างครับ(ไฮดีฟกันทั้งนั้น ^_^)

Comment

ถ้า drive C แนะนำสัก 50 GB ครับ Vista กินประมาณ 20 ที่เหลือไว้ลงโปรแกรมกับพักไพล์

Comment

60-70 ครับ เพราะตอนนี้ผมแบ่ง 50 แล้วมันแทบไม่พอใช้เลยครับ

โดยมากของผม

วินโดวส์ 15
                  โปรแกรม 15
                  ลงเกมได้เกมเดียว - -"

Comment

40 ถ้าไม่ได้ลงเกมส์ใน C ฃแต่ถ้าลงเกมส์ไว้ C เป็นหลัก 80 ขึ้นไปเลยคับ

Comment

C = 70g ครับ

ลงโปรแกรมและะเกมๆๆๆๆๆๆ

Comment

ของผม 40วิน/120เกมส์/445 ไฟล์

Comment

ผมลง Vista ที่ drive D: ตั้งไว้ที่ 30 นึกว่าจะเหลือเฟือ เพราะจะลงแต่วินโดว์อย่างเดียวเลย

ไปๆ มาๆ ลงโปรแกรม แล้วมันก็ดันมีพวก ต้องลงเฉพาะวินโดว์ แล้วก็พวก Shared ทั้งหลาย ตอนนี้ไปๆ มาๆ เหลือ 5G แล้วครับ เพิ่งลงได้ไม่นานเอง

ซึ้งเลย

ส่วนที่เหลือก็

CXP) 102
                          EMusic) 40
                          F: (Files) 60

Comment

Working...
                          X