Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับเครื่องที่เพิ่งซื้อมาใหม่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับเครื่องที่เพิ่งซื้อมาใหม่ครับ

เสปคเครื่อง คราวๆ น่ะ ครับ

Mainboard : ASUS P5NSLI
    CPU : Intel Q6600
    RAM : PQi 2 GB DDRII 800
    GPU : Galaxy 9600GSO 384mb DDRIII
    HDD : Sumsung 500GB SATA
    DVD-Rw : ASUS 20X SATA
    P/W : 450W

ปัญหาคือ

1. ลงวินโด ไม่ได้ครับ มีอาการคือ หลังจากที่ Window ทำการ Format และ Copy ไฟล์บางส่วนลงไปใน HDD และเครื่องจะทำการ Restart เพื่อมา Install Window เครื่องมานจา Reตัวเอง เรื่อยๆ เลยครับ ไม่ยอม Install เสียที ผมใช้ทั้งแผ่น WinXP-SKZ และ WindowVista Ultimate SP1 ก้อยัง Reตัวเองเหมือนเดิมครับ

ผมแก้ปันหาด้วยการ Ghost HDD จาเครื่องเก่าแล้วก็ลงDriver ไปใหม่ ครับ ก้อ สามารถใช้งานได้ แต่มานมี ปันหา ต่อครับ

2. ลง โปรแกรม หรือ เกมส์ ช้ามากๆๆ เช่น Call of duty4(แผ่นแท้)กว่าจะลงเสด ก้อ 6ชม ครับ หรือ AdobeCS3 ก้อ 4ชม กว่าๆ ได้ ครับ

ท่านได้มีความรู้ช่วยผมหน่อยน่ะครับ
    ผมต้องใช้เครื่องตอนเปิดเทอมแล้วครับ T-T"

HDD หรือเปล่า หว่า เช็ค RAM ด้วยก็ดีนะ

Comment

Originally posted by waster555 View Post
      HDD หรือเปล่า หว่า เช็ค RAM ด้วยก็ดีนะ
      ขอบคุณครับ

Comment

ลองตรวจ ชิ้นส่วนดู แล้วตามท่านข้างบนๆ

Comment

ลองใช้ไดร์DVDตัวอื่นดูยังล่ะครับ
          Ram ก็น่าสงสัยครับ
          ลองยืมของเพื่อนมาสับเปลี่ยนดูครับ
          Last edited by ooXYZoo; 21 Oct 2008, 13:30:56.

Comment

HDD ก็น่าสงสัยลองสลับช่องเสียบ SATA ดูเด้อครับ

Comment

Originally posted by SweetkizZ View Post

ผมแก้ปันหาด้วยการ Ghost HDD จาเครื่องเก่าแล้วก็ลงDriver ไปใหม่ ครับ ก้อ สามารถใช้งานได้ แต่มานมี ปันหา ต่อครับ

2. ลง โปรแกรม หรือ เกมส์ ช้ามากๆๆ เช่น Call of duty4(แผ่นแท้)กว่าจะลงเสด ก้อ 6ชม ครับ หรือ AdobeCS3 ก้อ 4ชม กว่าๆ ได้ ครับ
              ลงโปรแกรมกับเกมส์นี่ลงผ่านแผ่น หรือว่ามีโปรแกรมติดตั้งอยู่ในฮาร์ดดิสก์อยู่แล้วครับ

ถ้าลงผ่านแผ่น ลองเปลี่ยนไดร์ฟซีดีหรือดีวีดีที่ใช้อยู่
              ถ้าติดตั้งโปรแกรมที่มีจากฮาร์ดดิสก์อยู่แล้ว ลองสลับช่องเสียบ sata หรือไม่ก็เปลี่ยนสาย sata ไปเลยครับ

Comment

Working...
              X