overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31

Thread: อยากเป็นสาวก AMD ช่วยเลือกบอร์ดที่มีONboard

OverclockZone Member

Default อยากเป็นสาวก AMD ช่วยเลือกบอร์ดที่มีONboard

เคยใช้แต่intel ก่อนหน้านี้รู้สึกว่ามันไม่ค่อยโดนแถมราคาแพงไปนิด (ตอนนี้โดนแต่ก็แพง)มีคนแนะนำหลายคนแล้วคับว่า amd ในราคาที่เท่ากันได้เครื่องแรงกว่า

1.สเปกนี้เอาไว้เล่นเกมส์ออนไลน์ พวกcabal โยวกัง ออดิชั่น วินนิ่ง2008
    อาจมีแบทเทิลฟิล2 กับ teamfortress2

2.ดูหนังพวกdvdที่บีบความละเอียดหรือDivX มีช่องต่อhdmiก็ดี อะคับ

3.ยังไม่ซื้อการ์ดจอแยกในช่วง 2เดือนนี้แน่นอนคับผม อยากได้ออนบอร์ดที่พอเล่นเกมส์พวกนี้ได้บ้าง ปรับความละเอียดต่ำก็ได้คับ เดี๋ยวมีตังค์่ค่อยซื้อเพิ่ม

4.ยิ่งบอร์ดที่ต่อ raid ยิ่งดีเลยคับ เอาไว้โหลดบิทกะฮาร์ดดิสหลายตัว

5.ผมมีแรม(4แผง) ddr2 800(crucial ballistix tracer 1Gb*2) +(crucial lanfest 1Gb*2) อยากเสียบทั้ง4แผงเลยคับ

6.บอร์ดที่รองรับการโอเวอร์คล็อกนิดหน่อย อาจจะพา 4800+ ไปวิ่ง3Gh(ยกตัวอย่างอะคับวิ่งไม่ถึงไม่เป็นไรแต่อยากโอเวอร์คล็อกกะเค้าบ้าง)

*******************************************************************************************************

---------------- Cpu งบ 2000-2500
    ----------------- Mainboard งบ 2000-3000

หรือสเปกที่ท่านสาวกamdทุกท่านแนะนำมา ก็จะรับพิจารณาคับ
    แบบว่าแทบไม่ค่อยมีความรู้ฝั่งamd เลย อยากย้ายค่ายคับ..

แล้วถ้าได้ซื้อเมื่อไหร่จะมาสิงสถิตย์บอร์ด สาวก amd ด้วยคนครับ
    ฝากตัวด้วยคับ

silly507
    Guest

ลอง M2A-VM HDMI ดูคับ ~2,200฿
    X2 Athlon 4800+ หรือ 5400+ ก็น่าจะพอน้ะคับ
    (รอท่านอื่นมาตอบด้วยก็น่าจะดีคับ)

ว่าง ๆ กเข้าไปเท่ยว Thai-AMDclub น้ะคับ
    Last edited by silly507; 21 Oct 2008 at 09:17:48.

OverclockZone Member hamoy's Avatar
    วิภาวดีรังสิต 5 - Mega บางนา

บอร์ดตระกูล 790 เลยงับ

Abit An78gs ก็แหล่มนะ แต่เป็น 780

OverclockZone Member kessopha's Avatar

Gigabyte GA-MA78GM-S2H 2,650 (VGA HD3200)

Gigabyte GA-MA78GPM-DS2H 3,250 (Mem ONboard 128MB DDR3 HD3200 , All Capa)
    GA-MA78GPM-DS2H

OverclockZone Member singha's Avatar

ผมไม่เข้าใจกะ slot HDMI อะครับว่ามันไว้ทำอะไร มันต้องซื้อการ์ดมาใส่เพิ่มเหมือนการ์ดจอหรือเปล่า

silly507
    Guest

Quote Originally Posted by singha View Post
    ผมไม่เข้าใจกะ slot HDMI อะครับว่ามันไว้ทำอะไร มันต้องซื้อการ์ดมาใส่เพิ่มเหมือนการ์ดจอหรือเปล่า
    High-Definition Multimedia Interface (HDMI)
    http://www.overclockzone.com/spin9/r...s/m2a-vm_hdmi/

M2A-VM HDMI เค้ามีการ์ดให้มาแล้วคับ

OverclockZone Member aha2pro's Avatar

VGAออนบอร์ด ชิฟHD3200 เล่นเกมส์ที่ว่าได้หมดอ่ะคับ
    oc 3.0 ได้อยู่แล้ว หนังFull HD คมชัด
    อยู่ที่ว่าชอบยี่ห้อไหน เลือกตามใจเลยคับ
    Last edited by aha2pro; 21 Oct 2008 at 11:12:50.

OverclockZone Member estrellas's Avatar

Asus M3A78-EM

silly507
    Guest

Quote Originally Posted by estrellas View Post
    ตัวนี้ก็น่าสนน้ะคับ

OverclockZone Member pumpper's Avatar

Ecs A780GM-A
    On Board HD3200 ครับ กะลังฮิตอยู่เหมือนกัน

สุดยอดไปเลยคับ ไม่น่าเชื่อว่าราคาที่ผมมีจะมี ของให้เลือกเยอะ ขนาดนี้
    ผมนึกว่าจะมีซักตัว 2 ตัว ถ้าเอาคุ้ม นี่ผม ว่า amd เค้ากินจิงๆคับ
    ผมเคยได้ยิน ecs Black ด้วยใช่มะคับแต่ lan ออนบอร์ดนี่ใช้ได้มะคับแล้ว rev1.0กะ1.1 นี่ตัวไหนเสถียรกว่ากันครับ ผมมือใหม่มากๆสำหรับฝั่ง amd ผมเอามาปรับแต่งเล็กน้อยก่อนใช้จิงอะครับ สรุปตอนนี้ มีแนะนำ
    Gigabyte GA-MA78GM-S2H 2,650
    Gigabyte GA-MA78GPM-DS2H 3,250
    Asus M3A78-EM .......
    Asus M2A-VM HDMI 2,200
    Abit An78gs(geforce8200) ........
    ECS Black A780GM-A 2,160
    -บอร์ด Abit สวยงามมากครับถูกใจ แต่บริษัท Abit นี่เค้ามีปัญหาอยู่ แล้วผมซื้อไปจะมีเกิดมีปัญหานี่จะมีของเปลี่ยนมั้ยครับ (ผมสังเกตว่าลายเซ็น ของสาวกamd นี่ abit เยอะมาก)มีข้อดียังไงครับยี่ห้อนี้
    -Asus ก็สวยครับ คนใช้กันเยอะอุ่นใจ
    -ผมอยากรู้ว่า การ์ดออนบอร์ด 3ตัวนี้เวลาใช้งานจิงต่างกันมากมั้ยคับ HD3200, HD3100 , GEFORCE8200 ในราคาที่เท่ากันตัวไหนน่าใช้สุดคับ
    -Gigabyte นี้เด่นเรื่องอะไรบ้างอะคับถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่น

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ แต่ก็ยังเลือกไม่ถูกอยู่ดี ถ้ามีคำแนะนำอีกก็จะดีมากคับผม
    น้อมรับทุกคำแนะนำ.......(ผมก็จะพยายามหาข้อมูลเพิ่มด้วยครับ)

ECS Black A780GM-A นี่สวยมากเลยคับ เทียบกะ Abit An78gs แล้วอยากได้ทั้งคู่เลย
    ตัวไหนมีปัญหาน้อยกว่ากันครับ ผมหาราคาของAbit ไม่ได้อะคับ ราคาประมาณเ่ท่าไหร่คับ

OverclockZone Member boyro's Avatar

AN78GS ~ 3200-

OverclockZone Member kessopha's Avatar

Quote Originally Posted by ultrakung View Post
    สุดยอดไปเลยคับ ไม่น่าเชื่อว่าราคาที่ผมมีจะมี ของให้เลือกเยอะ ขนาดนี้
    ผมนึกว่าจะมีซักตัว 2 ตัว ถ้าเอาคุ้ม นี่ผม ว่า amd เค้ากินจิงๆคับ
    ผมเคยได้ยิน ecs Black ด้วยใช่มะคับแต่ lan ออนบอร์ดนี่ใช้ได้มะคับแล้ว rev1.0กะ1.1 นี่ตัวไหนเสถียรกว่ากันครับ ผมมือใหม่มากๆสำหรับฝั่ง amd ผมเอามาปรับแต่งเล็กน้อยก่อนใช้จิงอะครับ สรุปตอนนี้ มีแนะนำ
    Gigabyte GA-MA78GM-S2H 2,650
    Gigabyte GA-MA78GPM-DS2H 3,250
    Asus M3A78-EM .......
    Asus M2A-VM HDMI 2,200
    Abit An78gs(geforce8200) ........
    ECS Black A780GM-A 2,160
    -บอร์ด Abit สวยงามมากครับถูกใจ แต่บริษัท Abit นี่เค้ามีปัญหาอยู่ แล้วผมซื้อไปจะมีเกิดมีปัญหานี่จะมีของเปลี่ยนมั้ยครับ (ผมสังเกตว่าลายเซ็น ของสาวกamd นี่ abit เยอะมาก)มีข้อดียังไงครับยี่ห้อนี้
    -Asus ก็สวยครับ คนใช้กันเยอะอุ่นใจ
    -ผมอยากรู้ว่า การ์ดออนบอร์ด 3ตัวนี้เวลาใช้งานจิงต่างกันมากมั้ยคับ HD3200, HD3100 , GEFORCE8200 ในราคาที่เท่ากันตัวไหนน่าใช้สุดคับ
    -Gigabyte นี้เด่นเรื่องอะไรบ้างอะคับถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่น

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ แต่ก็ยังเลือกไม่ถูกอยู่ดี ถ้ามีคำแนะนำอีกก็จะดีมากคับผม
    น้อมรับทุกคำแนะนำ.......(ผมก็จะพยายามหาข้อมูลเพิ่มด้วยครับ)
    ผมแนะนำ Gigabyte ไม่ว่าจะเป็น GA-MA78GM-S2H หรือว่า GA-MA78GPM-DS2H (VGA On 128MB DDR3 All Capa)
    ดู port เชื่่อมต่อก็ไม่จำเป็นต้องไปซื้อการ์ดเพิ่มเติมแล้วครับ เช่น
    D-sub (มีทุกบอร์ดอยู่แล้ว)
    DVI (ECS black ไม่มี)
    E-Sata
    HDMI (ต่อกับ LCD TV ได้เลย)
    I1394 (ไม่ต้องซื้อการ์ดมาเพิ่ม)
    All Capacitor ใช้แบบไหม่ สดใสกว่าเดิม (เฉพาะ GA-MA78GPM-DS2H)
    ครบทุกความต้องการ รองรับ Phenom เต็มตัว HT3.0

ECS Black A780GM-A 2100 บาท ต่างกะข้างบนเยอะอยู่หลายบาท

OverclockZone Member longdee's Avatar

Asus M3A78-CM ก็พอมั่งครับ

GA-MA78GM-DS2H 2,730 เองครับ

เดิมที่มีหลายๆท่านแนะนำมา

1. Gigabyte GA-MA78GM-S2H 2,650
    2. Gigabyte GA-MA78GPM-DS2H 3,250
    3. Asus M3A78-EM 2,700
    4. Asus M2A-VM HDMI 2,200
    5. Abit An78gs(geforce8200) 3,500------(3200นี้จาซื้อได้ที่ร้านไหนดีคับ)
    6. ECS Black A780GM-A 2,160

ส่วนที่มีการแนะนำเพิ่มมา

7. Asus M3A78-CM (HD3100) 2,620
    8. Gigabyte GA-MA78GM-DS2H 2,730
    9. Abit AX78 3,150

-----------------------------------------------------------------------------------

ตอนนี้เลือกไม่ถูกเลยสรุปได้ว่า

1.ชอบฟังก์ชันการปรับไฟของ abit ทั้ง 2ตัว เลย ซิงค์ก็สวยทำดีคับมีcrossfireให้ด้วยเทพจิงๆ
    มีที่ debug เป็นจอมาให้ด้วย สุดๆเลยคับ โดยเฉพาะAbit AX78(ชิพเซตเก่าไปนิด)ยอมจ่ายแพงให้เลย แต่ไม่มั่นใจในตัวบริษัท

2.ชอบ ecs black ที่สวยแล้วก็ราคาถูกโดนใจ แต่ทำไมมีคนบ่นเยอะจัง ว่ามีปัญหา สรุปดีมั้ยคับตัวนี้

3. Gigabyte GA-MA78GPM-DS2H รู้สึกจะแรงสุดแล้วใช่มั้ยคับในบรรดาตัวที่แนะนำมาเพราะมีside memory 128 mb
    แถมยัง all solid ใช้ได้ทนและนานอุปกรณ์ใช้แต่ของดีๆมาทำ ฟังก์ชันปรับไฟก็โอเคพอได้เลยคับแถมรองรับซีพียููทุกตัวเลยใช่มะคับ
    แต่ราคานี่แอบทำจายก่อนซื้อหน่อยนึง

4. ส่วนasus นี่ข้อมูลผมไม่ค่อยมีเลย รู้แต่ว่าตัวไหนราคาถูกส่วนมากโดนตัดฟังก์ชันดีๆออกหมดถ้าอยากได้ของดีต้องยอมจ่ายแพงขึ้น
    เลยค่อนข้างจะงอนยี่ห้อนี้ ส่วนตัวที่แนะนำนี้ตัวที่ดีสุดคือ Asus M3A78-EM ใช่มะคับ ไม่รู้ว่าดียังไงท่านใดทราบช่วยชี้แนะทีคับ

5. บอร์ดตัวที่ 3 นี่มันต่างจาก 2ตัวแรกยังไงคับ
    Gigabyte GA-MA78GM-S2H
    Gigabyte GA-MA78GPM-DS2H
    Gigabyte GA-MA78GM-DS2H

------------------------------------------------------------------------------

มีใครใช้ตัวไหนอยู่แล้วมั่นใจว่าตัวที่ใช้มันพระเจ้าจอร์จมันยอดมาก
    ช่วยแนะนำทีคับ...ผมอยากซื้อแล้วจบไม่อยากแฟลชไบออสไม่อยากเอาไปเคลมไม่อยากมีปัญหากวนใจ..
    ใครเคยเจอปัญหาไรกันบ้างครับจากบอร์ดที่ผมเลือกมาช่วยชี้แนะด้วยครับ ไม่อยากซื้อหลายรอบอยากมีความทรงจำที่ดีกะ AMD กะเค้าบ้าง
    อาจจะโอเวอร์คล็อกเล่น นิหน่อย

ตอนนี้เอนเอียงไปทาง....เรียงจากชอบมากไปน้อย
    Abit AX78
    ECS Black A780GM-A
    GigabyteGA-MA78GM-DS2H
    Abit An78gs

ตัวไหนประกันกี่ปีบ้างอะคับรู้แต่ Asus ประกัน3ปี

รบกวนด้วยคับผม สิ้นเดือนนี้น่าจะได้ถอยมาลองคล็อกเล่น แงๆมีให้เลือกเยอะก็เลือกไม่ถูกเลยคับ

OverclockZone Member pumpper's Avatar

ECS Black A780GM-A มันก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรนะครับ

รุ่นนี้พิมพ์นิยมดูได้จาก

http://forums.overclockzone.com/foru...229463&page=14

ECS ใช้อยู่ไม่มีปัญหาไรนะ ของเค้าดีจริงนะเราว่า
    comเครื่องที่สองในชีวิต ประกอบเอง ภูมิใจสุดๆ
    ปัญหาไม่มีอะไรเลยนะ ใช้มาได้4เดือนจะ5เดือนละ
    จะมีปัญหาหน่อยก็ตอนลงวินโดว์เนี่ยแหละ แบบว่าถ้าแผ่นวินโดว์เป็นแบบ all driver อะนะ
    พอลงเสร็จเรียบร้อย จะบูทเข้าวินโดว์ ตรงโลโก้ที่ขึ้นว่า windows xp อะมันจะค้างตรงหลอดวิ่งๆๆ
    แต่เพิ่งมาค้นพบว่า driver มันไม่เข้ากับบอร์ดของ ECS ต้องกดปิดเครื่องไปก่อน แล้วกดเปิดใหม่
    ที่นี้ก็เข้าวินโดว์ได้ละ ไปเอาไดว์เวอร์ที่แผ่นวินโดว์xpมันลงให้ออกให้หมด แล้วก็ลงไดว์เวอร์เองจากแผ่นของECSก็ไม่ค้างละ
    หรือไม่ตอนลงวินโดว์ ก็หาที่มันไม่มีแบบลงไดว์เวอร์ให้อะ แล้วก็มาลงเองจากแผ่นของ ECS ชัวร์กว่า
    ไม่รู้คนอื่นเป็นเหมือนเราปะนะครับ
    แต่เราชอบมากเลยนะบอร์ดนี้ แจ่มจริง
    เล่นเกมภาพแจ่มเลย ยังไม่มีตังซื้อการ์ดจอเหมือนกัน กะใช้ออนบอร์ดนี้ไปอีกนาน จนกว่าจะมีเกมที่บอร์ดนี้รับไม่ไหว ค่อยไปซื้อการ์ดจอเพิ่ม

เครื่องแรก ซื้อแบรนเนมที่เค้าประกอบไว้แล้ว ซื้อตอนมอสี่ของ บอร์ดของ msi ตอนนี้ยังไม่พังเลย ยกให้น้องไปละ
    ตอนนี้อยู่ปี 2 อิอิ
    Last edited by choxfighter; 22 Oct 2008 at 01:19:48.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks