Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากเป็นสาวก AMD ช่วยเลือกบอร์ดที่มีONboard

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Asus M3A78-CM ก็พอมั่งครับ

Comment

GA-MA78GM-DS2H 2,730 เองครับ

Comment

เดิมที่มีหลายๆท่านแนะนำมา

1. Gigabyte GA-MA78GM-S2H 2,650
        2. Gigabyte GA-MA78GPM-DS2H 3,250
        3. Asus M3A78-EM 2,700
        4. Asus M2A-VM HDMI 2,200
        5. Abit An78gs(geforce8200) 3,500------(3200นี้จาซื้อได้ที่ร้านไหนดีคับ)
        6. ECS Black A780GM-A 2,160

ส่วนที่มีการแนะนำเพิ่มมา

7. Asus M3A78-CM (HD3100) 2,620
        8. Gigabyte GA-MA78GM-DS2H 2,730
        9. Abit AX78 3,150

-----------------------------------------------------------------------------------

ตอนนี้เลือกไม่ถูกเลยสรุปได้ว่า

1.ชอบฟังก์ชันการปรับไฟของ abit ทั้ง 2ตัว เลย ซิงค์ก็สวยทำดีคับมีcrossfireให้ด้วยเทพจิงๆ
        มีที่ debug เป็นจอมาให้ด้วย สุดๆเลยคับ โดยเฉพาะAbit AX78(ชิพเซตเก่าไปนิด)ยอมจ่ายแพงให้เลย แต่ไม่มั่นใจในตัวบริษัท

2.ชอบ ecs black ที่สวยแล้วก็ราคาถูกโดนใจ แต่ทำไมมีคนบ่นเยอะจัง ว่ามีปัญหา สรุปดีมั้ยคับตัวนี้

3. Gigabyte GA-MA78GPM-DS2H รู้สึกจะแรงสุดแล้วใช่มั้ยคับในบรรดาตัวที่แนะนำมาเพราะมีside memory 128 mb
        แถมยัง all solid ใช้ได้ทนและนานอุปกรณ์ใช้แต่ของดีๆมาทำ ฟังก์ชันปรับไฟก็โอเคพอได้เลยคับแถมรองรับซีพียููทุกตัวเลยใช่มะคับ
        แต่ราคานี่แอบทำจายก่อนซื้อหน่อยนึง

4. ส่วนasus นี่ข้อมูลผมไม่ค่อยมีเลย รู้แต่ว่าตัวไหนราคาถูกส่วนมากโดนตัดฟังก์ชันดีๆออกหมดถ้าอยากได้ของดีต้องยอมจ่ายแพงขึ้น
        เลยค่อนข้างจะงอนยี่ห้อนี้ ส่วนตัวที่แนะนำนี้ตัวที่ดีสุดคือ Asus M3A78-EM ใช่มะคับ ไม่รู้ว่าดียังไงท่านใดทราบช่วยชี้แนะทีคับ

5. บอร์ดตัวที่ 3 นี่มันต่างจาก 2ตัวแรกยังไงคับ
        Gigabyte GA-MA78GM-S2H
        Gigabyte GA-MA78GPM-DS2H
        Gigabyte GA-MA78GM-DS2H

------------------------------------------------------------------------------

มีใครใช้ตัวไหนอยู่แล้วมั่นใจว่าตัวที่ใช้มันพระเจ้าจอร์จมันยอดมาก
        ช่วยแนะนำทีคับ...ผมอยากซื้อแล้วจบไม่อยากแฟลชไบออสไม่อยากเอาไปเคลมไม่อยากมีปัญหากวนใจ..
        ใครเคยเจอปัญหาไรกันบ้างครับจากบอร์ดที่ผมเลือกมาช่วยชี้แนะด้วยครับ ไม่อยากซื้อหลายรอบอยากมีความทรงจำที่ดีกะ AMD กะเค้าบ้าง
        อาจจะโอเวอร์คล็อกเล่น นิหน่อย

ตอนนี้เอนเอียงไปทาง....เรียงจากชอบมากไปน้อย
        Abit AX78
        ECS Black A780GM-A
        GigabyteGA-MA78GM-DS2H
        Asus M3A78-EM
        Abit An78gs

ตัวไหนประกันกี่ปีบ้างอะคับรู้แต่ Asus ประกัน3ปี

รบกวนด้วยคับผม สิ้นเดือนนี้น่าจะได้ถอยมาลองคล็อกเล่น แงๆมีให้เลือกเยอะก็เลือกไม่ถูกเลยคับ

Comment

ECS Black A780GM-A มันก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรนะครับ

รุ่นนี้พิมพ์นิยมดูได้จาก

http://forums.overclockzone.com/foru...229463&page=14

Comment

ECS ใช้อยู่ไม่มีปัญหาไรนะ ของเค้าดีจริงนะเราว่า
            comเครื่องที่สองในชีวิต ประกอบเอง ภูมิใจสุดๆ
            ปัญหาไม่มีอะไรเลยนะ ใช้มาได้4เดือนจะ5เดือนละ
            จะมีปัญหาหน่อยก็ตอนลงวินโดว์เนี่ยแหละ แบบว่าถ้าแผ่นวินโดว์เป็นแบบ all driver อะนะ
            พอลงเสร็จเรียบร้อย จะบูทเข้าวินโดว์ ตรงโลโก้ที่ขึ้นว่า windows xp อะมันจะค้างตรงหลอดวิ่งๆๆ
            แต่เพิ่งมาค้นพบว่า driver มันไม่เข้ากับบอร์ดของ ECS ต้องกดปิดเครื่องไปก่อน แล้วกดเปิดใหม่
            ที่นี้ก็เข้าวินโดว์ได้ละ ไปเอาไดว์เวอร์ที่แผ่นวินโดว์xpมันลงให้ออกให้หมด แล้วก็ลงไดว์เวอร์เองจากแผ่นของECSก็ไม่ค้างละ
            หรือไม่ตอนลงวินโดว์ ก็หาที่มันไม่มีแบบลงไดว์เวอร์ให้อะ แล้วก็มาลงเองจากแผ่นของ ECS ชัวร์กว่า
            ไม่รู้คนอื่นเป็นเหมือนเราปะนะครับ
            แต่เราชอบมากเลยนะบอร์ดนี้ แจ่มจริง
            เล่นเกมภาพแจ่มเลย ยังไม่มีตังซื้อการ์ดจอเหมือนกัน กะใช้ออนบอร์ดนี้ไปอีกนาน จนกว่าจะมีเกมที่บอร์ดนี้รับไม่ไหว ค่อยไปซื้อการ์ดจอเพิ่ม

เครื่องแรก ซื้อแบรนเนมที่เค้าประกอบไว้แล้ว ซื้อตอนมอสี่ของ บอร์ดของ msi ตอนนี้ยังไม่พังเลย ยกให้น้องไปละ
            ตอนนี้อยู่ปี 2 อิอิ
            Last edited by choxfighter; 22 Oct 2008, 01:19:48.

Comment

อืม...สาวก ECS มาคอนเฟิร์มขนาดนี้
              บอร์ดก็สวยแถมถูกอีก ตัวนี้เลยละกันครับ

Comment

ขอบคุณทุึกคำเสนอแนะนะคับ ได้ความรู้เพียบเลย
                คงได้สิงสถิตย์ใน amd zoneนี้ต่อไป

ถูกและดีมีที่ไหน.......มีสิ.......เพียงแค่ท่านเลือก ใช้ AMD

Comment

Abit As78H ครับ
                  ส่วนความแรงก็นี่เลย
                  http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=246663
                  อิอิ
                  แอบเชียร์เพราะใช้อยู่
                  555

Comment

ตกลงท่านได้รุ่นใดมาครับบ abit AS78H ที่ท่านข้างบนบอกก็น่าสนนะครับ

เห็นเค้าบอกว่า clock ได้ดี อิอิ แต่แพงกว่า ECS แน่เลย

แต่ECS ก็ คล๊อกได้ระดับนึงนะ

แล้วไม่ทราบว่ามีใครพอรู้บ้างครับ ว่า abit รุ่นนี้ กับ ECS 780 การ์ดจอออนบอร์ด อันไหนแรงกว่ากันครับ ชิปเดียวกันปะครับ
                    Last edited by choxfighter; 23 Oct 2008, 00:37:39.

Comment

ECS BLACK เท่านั้นครับ(ราคาถูก) ใช้อยู่ บอร์ดของ asus รุ่นล่างๆ ไม่ค่อยดีครับปัญหาเยอะเห็นมีแต่คนบ่น = ="

แต่ข้อเสียมันก็มีเยอะเหมือนกันนะครับ
                      1. NB ร้อนโครดมหาร้อน แต่ไม่เป็นไรใช้งานได้ปกติ ถ้ากลัวก็เอาพัดลมเล็กๆ มาแปะกาวสองหน้าติดไว้ก็ได้ครับ (อันนี้ร้อนจริงๆ เอามือแตะมือพองเลยครับ)
                      2. Sound onboard กิกกอก มาก ถึง มากที่สุด แต่ถ้าฟังลำโพงเล็กๆ ไม่ได้เปิดเสียงดังอะไรก็ไม่มีปัญหา
                      3. ตัว bios ตอนนี้ มีให้ปรับแต่งน้อยไม่เหมาะกับการ overclock เลยครับ แต่พอจะดัน X2 5000+ ไปที่ 3.0 ได้สบายๆ ครับที่ไฟ 1.42 (ไบออสใหม่มันออกเรื่อยๆ ครับ)

มาดูข้อดีกันบ้าง
                      1. ราคาถูกโครด เมื่อเทียบกับฟังก์ชัน ที่มีพร้อมทั้ง esata,HDMI,Gigabit lan etc...
                      2. เป็น ATX ครับมีที่ให้ใส่อะไรเยอะแยะ (ของ Gigabyte เป็น matx ตัวสั้นๆ นะครับ)
                      3. ออนบอร์ดเทพ มี hybrid crossfire ถ้างบน้อยซื้อการ์ดจอ HD3450 ถูกๆ มา crossfire กับออนบอร์ดได้ประสิทธิภาพสูงขึ้น 75%
                      4. สีดำเท่ห์ถูกใจครับ

Comment

ผมใช้อยู่ตามลายเซ็นต์นะครับ ออนบอร์ด GF8200 ทำ HYBRID SLI ได้ด้วยอะครับ พอร์ตด้านหลังมีครบทั้ง DVI และ HDMI แต่ไม่เคยลากดูอะครับ

Comment

ผมเลือก บอร์ดECS A780GM-A อะคับ อีกตัวนึง ของ abit แพงก่า 1พัน
                          ผมเอาเงินส่วนต่างเก็บไว้ซื้อการ์ดจอ 4850 ตอนราคาตกเหลือซัก 5พัน เท่ากับผมเก็บเพิ่มอีก4พัน อิอิ แต่ก็ยังลังเลกะ abit นิดหน่อย

Comment

ECS มันดีในระดับราคา 2000 กว่าครับ น่าจะได้ที่สุดแล้วถ้าเอาราคามาเทียบ แต่ติดที่อยากปรับตัวคูณมั่งอะดิ เห้อ

Comment

ECS มันเสียตรงปรับตัวคูณไม่ได้นี้แหละครับ

Comment

Originally posted by ultrakung View Post
                                เดิมที่มีหลายๆท่านแนะนำมา
                                5. บอร์ดตัวที่ 3 นี่มันต่างจาก 2ตัวแรกยังไงคับ
                                Gigabyte GA-MA78GM-S2H
                                Gigabyte GA-MA78GPM-DS2H
                                Gigabyte GA-MA78GM-DS2H
                                ตัว GA-MA78GM-DS2H ไม่มีนะครับ มีแต่ 2 ตัวแรก
                                ตัวแรก GA-MA78GM-S2H ไม่ All Capa และไม่มี Mem Onboard นะครับ
                                ตัวที่สอง (ตัวกลาง GA-MA78GPM-DS2H เป็น All Capa Mem Onboard 128M DDRIII

Comment

Working...
                                X