Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำหน่อยครับจะอับคอม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำหน่อยครับจะอับคอม

เครื่องผมใช้ Pentium4 3000 การดจอ HD3650 เล่นเกมก็งั้นๆครับ ถ้าเปลี่ยนCPU เป็นAMD2 (940) X2 Athlon 5600 หรือ AMD2 (940) X3 Phenom 8450 จะเห็นความแตกต่างมัยครับ กลัวว่าเปลี่ยนมาแล้วจะแตกต่างกันแค่นิดหน่อยกลัวไม่คุ้มเงินน่ะครับ ว่าจะใช้การดจอเดิมเพราะพึ่งซื้อมาครับ
    หรือมีรุ้นอื่นแนะนำกรุณาบอกด้วยนะครับ แล้วสั่งซื้อทางเน็ตมีเวปไหนดีๆมั่งครับ ผมอยู่ ตจว
    ขอบคุณมากครับ

ใช้ Intel เปลี่ยนเป็น AMD ไม่ได้นะครับ มันคนละซ็อกเก็ตกันเลย
    ถ้าจะเปลี่ยนต้องเปลี่ยนกันยกบอร์ดเลยครับ

ทีนี้ถ้าจะอัพ CPU อย่างเดียว ต้องดูก่อนนะ P4 3.0GHz มันเป็น 478 หรือ 775
    ตัวที่เอามาเปลี่ยนต้องดู Socket เดียวกันด้วยนะครับ
    แล้วดูด้วยว่าบอร์ดรองรับ FSB สูงสุดได้เท่าไร แล้วค่อนซื้อมาเปลี่ยนครับ เดี๋ยวเสียตังค์พรี

แนะนำเพิ่มแรมดีกว่าครับ ง่ายกว่ากันเยอะ ไม่ยุ่งยาก
    ดูแค่เป็น DDR2 หรือ DDR1 ดูบัสให้เท่าเดิมก็โอเคแล้วครับ

Comment

ผมกะจะเปลี่ยน เมนบรอดด้วยครับ แต่กลัวว่า เปลี่ยนหมด ความเร็วในการเล่นเกม จะเพิ่มขึ้นแค่ นิดเดียวไม่คุ้มกับเงินเกือบหมืนครับ

Comment

ผมก็ใช้ Pentium4อยู่นะ(631)ลากมันส์ดี จาก 3.0GHZ@4.7GHZ เพิ่มไฟนิดหน่อยแต่มีปัญหาตรงที่Chipsetร้อน+มันไม่ค่อยนิ่งเลยเอาที่ 3.7GHZ
        เล่นเกมสมัยนี้ก็สบายๆนะเช่น NeedForSpeed ProStreet , Call Of Duty4 , Grid ลื่นปื๊ดๆที่
        1024*786 ภาพในเกมก็ปรับจนสุดเท่าที่เกมให้ (GeForce 6800GS)

ดังนั้นในความคิดผมนะ
        ถ้าจะอัพใหม่ทั้งที่ ควรเลือกCPUที่ เร็วกว่าของเดิมที่เราใช้อยู่80%-50%ไปเลย อย่าไปอัพแบบ นิดหน่อยเพราะเสิยดายเงิน ถ้าทำอย่างงั้นมันจะไม่คุ้มกับเม็ดเงินที่เสิยไป
        และต้องถามตัวเองก่อนว่า ที่จะอัพ เนิยเพื่ออะไร?? ตามกระแสเทคโนโลยี หรือ เพราะต้องการเล่นเกมใหม่ๆ ถ้าอย่างหลังนะ จัดดีๆเลยแต่ถ้าอย่างแรกผมว่าเก็บเงินไว้ก่อนดีกว่าPentium4ยังอยู่ได้อีกนาน....

Comment

ขอบคุณคุณ hidetuyen มากครับเข้าใจแจ่มแจ้งเลย งั้นขอถามอีกนิดครับ เมนบรอดผมคงเก่าเพราะใช้ แรม ddr1 อยู่ ควรเปลี่ยนเมนบรอดเพื่อไปใช้ DDR2 หรือไม่จำเป็นครับ ถ้าเปลี่ยนจะเร็วขึ้นคุ้มกับเงินมัยครับ ผมแรม 1G จะอับเป็น2G ครับ

Comment

Originally posted by sr822242 View Post
            ขอบคุณคุณ hidetuyen มากครับเข้าใจแจ่มแจ้งเลย งั้นขอถามอีกนิดครับ เมนบรอดผมคงเก่าเพราะใช้ แรม ddr1 อยู่ ควรเปลี่ยนเมนบรอดเพื่อไปใช้ DDR2 หรือไม่จำเป็นครับ ถ้าเปลี่ยนจะเร็วขึ้นคุ้มกับเงินมัยครับ ผมแรม 1G จะอับเป็น2G ครับ
            ถ้าใช้งานเล่นเกม ความรู้สึก แทบจะไม่แตกต่างกันครับ สิ่งที่ทำให้รู้สึกแตกต่างกันชัดเจนคือ
            ชุดคำสั่งCPU
            หน่วยความจำCPU L1 L2
            ปริมาณ RAM
            Hdd
            ผมคงเดาว่าCPUคุณอาจเป็น Socket 478 แล้วก็ต้องดูอีกว่า สนับสนุน ไฮเปอร์เทรนดิ่ง รึเปล่า
            เพราะเจ้า ไฮเปอร์เทรนดิ่งนั้นมีความสำคัญต่อ Pentium4มาก(จุดขายเลย) ถ้าไม่มีเจ้านี้นะก็เหมือน
            นักดาบซึ่งไร้กระบี่

Comment

ผมเน้นเล่นเกมครับ ส่วนมากก็เกมยิงบุคคลที่1 ควรอับแบบไหนดีครับ ให้คุ้มค่าเงินที่สุดครับ เครื่องผม P4 3.0 แรม 512*2 ddr400 การดจอ HD3650 512MB ควรเปลี่ยนอะไรดีครับ

Comment

Working...
              X