Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ พอร์ต IDE มีปัญหา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับ พอร์ต IDE มีปัญหา

พอดีผมใช้ CPU AMD Althlon xp 2400+ Soket 462 บอร์ดรุ่น L7VMM2 ของ ECS
    อาการนะครับ คือบางทีมันก็เจอไดร์ฟ CD บางทีก็ไม่เจอ แบบว่าพอลงวินโด่อยู่
    มันก็หาตัวไดร์ฟ cd ไม่เจอเลยลงวินโด่ไม่ได้เลยอะครับ ก่อนฟอแมทนะครับ
    พอเข้าไปที่ my com กดตอนแรกก็เจอได cd พอมากดอีกทีหายไปและ พออีกทีก็เห็น
    อีกทีก็หาย มาๆหายๆ พอลงวินโด่มันก็เลย ลงๆอยู่ไดร์ฟ CD หาย สเหมือนเอา CD ออกอะคับ

ถ้าต้องเปลี่ยนเมนบอร์ด กรุณา แนะนำยี่ห่อและรุ่นด้วยครับ ตอนนั้นไปซื้อมา Soket 462 เหมือนกันแต่มองไม่เห็น CPU CPU ผมความไวอยู่ที่ 2.0GHz อะครับแนะนำทีครับ

Comment

ลองขยับขั่วสายPower อาจจะหลวม ลองสลับพ็อตIDE ที่ใช้ สายลองหาเปลี่ยนดู เบื้องต้นนะครับ

Comment

อ๋อ พอเอา สาย ide ของ ฮาดดิส มาเสียช่องของ CD Rom อะมันก็ไม่เจอ HDD เอาสาย ide cd มาใส่ช่องของ hdd ก็เจอ cd คับ

Comment

งานนี้ต้องไล่เช็คทีละส่วนคับ
          คงต้องมีอีกเครื่องมาถอดลองของอ่ะคับ
          จะได้รู้ว่าอะไรเสียกันแน่

Comment

ผมว่านะ ช่อง IDE ช่องที่ 2 เสียแน่ๆครับเพราะว่า พอเอา HDD มาใส่ ide ช่องที่ 2 มันก็ไม่เจอ HDD
            แต่ก็ไม่เจอสะทีเดียวคับ เด่วเจอเด่วไม่เจอคับแบบนี้อะ

Comment

อย่าลืมเช็คสายไฟนะครับ ผมก็เคยเป๋นสายไฟหลวมเปลี่ยนpsuใหม่แหะๆ

Comment

Working...
              X