Announcement

Collapse
No announcement yet.

(X3 2.1) อยากโมครับ แต่ยังไม่มั่นใจ เลยมาถามก่อน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by -:•:-KeeroV-:•:- View Post
    ได้น่ะ แต่ไม่แนะนำครับ
    ผมว่า เล่น 4700 ซัก 4 ตัวดีกว่าครับ
    เป็นเพราะอะไรเหรอครับถึงไม่แนะนำ

ีผมมีแต่ 4700uF 16V ใส่ไปมีหวังบึ้มแน่ๆ

ไปหาซื้อที่อมรที่หาได้ก็มีแต่ 2200uF 25V นี่แหละครับ

พวก 4700uF 10000uF นี่หาไม่ได้เลย

ไม่รู้หายไปไหนหมด เด๋วจะไปลองหาดูอีกที

Comment

เพราะผมเคยต่อขนาน ขนาดไม่เท่ากันมาแล้วครับ ผลปรากฏว่า น้ำแตกกระจายเลย เหนียวๆ ด้วย เฮ้ยติดเรตซะงั้น (-_-Q")
      25 V ใช้ไปนานก็มี สิทธิ์ Bomb ก็ได้น่ะครับ ทางที่ดี หา 35 Up จะดีกว่าน่ะและก็ขนาดเท่าๆกันดัวย
      Last edited by -:•:-KeeroV-:•:-; 1 Nov 2008, 11:21:23.

Comment

ครับผม พูดซะเห็นภาพเลย อิอิ

เด๋วผมจะตามเปลี่ยน C ที่ใช้แรงดัน 25V ทั้งหมดเลย

ส่วนพวก 50V ก็เก็บไว้เหมือนเดิม

ถ้าได้ 10000uF 50V มา

อันเก่าไม่เก็บไว้แน่ๆ ถอดโยนทิ้งเลย อิอิ

Comment

เอาใจช่วยอยู่เน้อท่าน

Comment

ลองดูครับ ขนานตัวเก็บประจุมากๆช่วงเปิด-ปิดเครื่องระวังไดโอดภาคเรกกูเลตระเบิดนะครับ ช่วงชาร์จ/ดิจชาร์จประจุกระแสค่อนข้างรุนแรง

Comment

Originally posted by Benz_36 View Post
              เด๋วจะลองไปหาดูอีกทีครับ

ถ้าเป็นไปได้จะเอา 10000uF 50V

แล้วต้องเปลี่ยนทั้งสองตัวเลยใช่มั้ยครับ

ปล. ใจจริงอยากจะต่ิอคร่อมกับตัวเก่าเลยครับ เวลาถอดออกจะได้ง่ายๆ ถ้าต่อแบบนี้ความจุมันจะเยอะเกินรึป่าวครับ
              ความจุเยอะเกิน แค่อาจทำให้ไดโอดพังครับ เพราะตอนเปิดเครื่อง กระแสจะไหลผ่านไดโอดไปยัง c เป็นจำนวนมหาศาล หากไดโอดทนกระแสได้ไม่พอก็....

Originally posted by gf260 View Post
              ตอนปิดลำโพงมีเสียงแป๊กๆๆ ไหมครับ
              ไม่มีนะครับ แต่ผมไม่ได้ต่อ c เยอะขนาดนั้นน่ะครับ ใช้cรุ่นดีๆหน่อยก็ไม่ต้องไบแคปมากก้ได้ครับ

การขนานc ที่ความจุไม่เท่ากัน แต่แรงดันเท่ากัน ทำได้นะครับจะทำให้ความจุรวมเพิ่มขึ้น ไม่ได้ทำให้ c ระเบิด แต่ถ้าหากcที่นำมาขนานกันแรงดันไม่เท่ากัน ยึดเอาอัตราทนแรงดันเท่ากับตัวที่ทีค่าน้อยสุดครับ เช่น 4700/16 +4700/25 +4700/50 ความจุจะเป็น 4700*3 แรงดันที่ทนไฟจะเท่ากับตัวน้อยสุดคือ 16V
              ส่วนใหญ่ที่ระเบิดเกิดจากการ ต่อผิดขั้ว/ใช้ค่าแรงดันน้อยไป/หมดอายุ

Comment

ขอบคุณคุณ Camera มากนะครับ เดี๋ยวจะลองไปลดจำนวน C ลงดู ว่าจะยังมีเสียงดังอยู่รึเปล่า
                ตอนนี้ผมมี x32.1 กับ x3 5.1 ครับ ตัวที่โมเพิ่ม C ไป เป็น x32.1 ครับ

ทีนี้อยากจะสรุปวิธีการโมดูนะครับว่ามันถูกต้องรึเปล่า ผมอยากจะโมตัว 5.1 ด้วยครับ
                1. เปลี่ยนหม้อแปลงจากของเดิม เป็น 15 0 15 ขนาด 5 แอมป์
                2. เปลี่ยน C เดิมออก เป็น 10000 ไมโครฟารัด 50 v ไบแคป ด้วย 0.1 50V ตัวนึง
                3. เปลี่ยนพวกสายไฟต่างๆในระบบให้เป็นเส้นใหญ่ขึ้น
                4. ************************************************อยากเปลี่ยน IC OP AMP เป็น Burrbrown มั่งครับ ไม่ทราบเปลี่ยนได้ไหม เห็นราคา
                ชิปมันแค่ตัวละ 100 บาทเอง************************************************

สุดท้ายส่วนมากผมจะไปซื้อ หม้อแปลง และ C ที่ NPE เซียรังสิตครับ มันจะมี C Audio grade ขายด้วย ถ้ามีที่อื่นๆด้วย ก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
                คุณ Camera สมัครสมาชิกวันเดียวกะผมเลย
                Last edited by gf260; 2 Nov 2008, 01:54:49.

Comment

Originally posted by gf260 View Post
                  ขอบคุณคุณ Camera มากนะครับ เดี๋ยวจะลองไปลดจำนวน C ลงดู ว่าจะยังมีเสียงดังอยู่รึเปล่า ลองหาRค่า 1.5K 3Wมาต่อคล่อมทั้งซีก+ และ - ดูก่อนครับ
                  ตอนนี้ผมมี x32.1 กับ x3 5.1 ครับ ตัวที่โมเพิ่ม C ไป เป็น x32.1 ครับ

ทีนี้อยากจะสรุปวิธีการโมดูนะครับว่ามันถูกต้องรึเปล่า ผมอยากจะโมตัว 5.1 ด้วยครับ
                  1. เปลี่ยนหม้อแปลงจากของเดิม เป็น 15 0 15 ขนาด 5 แอมป์ เอาไว้modท้ายๆก็ได้ครับมันหลายตังค์อยู่
                  2. เปลี่ยน C เดิมออก เป็น 10000 ไมโครฟารัด 50 v ไบแคป ด้วย 0.1 50V ตัวนึง ตัว5.1มันแยกภาคจ่ายไฟเป็น2ชุด ห่วยทั้งคู่ ทำใหม่ให้เหลือแค่ชุดเดียวพอแล้วครับ ใช้บริดไดโอด + c 10000/50// 0.1/50
                  3. เปลี่ยนพวกสายไฟต่างๆในระบบให้เป็นเส้นใหญ่ขึ้น ที่น่าเปลี่ยนสุดคงเป็นสายลำโพงที่ออกจาก pcb เข้าขั้ว ไม่ต้องใหญ่มากก็ได้นะครับ เดี๋ยวยัดรูเดิมไม่เข้า
                  4. ************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************อยากเปลี่ยน IC OP AMP เป็น Burrbrown มั่งครับ ไม่ทราบเปลี่ยนได้ไหม เห็นราคา ชิปมันแค่ตัวละ 100 บาทเองลองใส่เป็นซอคเก็ต เลยครับ เผื่อเบื่อได้เอาเบอร์อื่นใส่ได้
                  ************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************************

สุดท้ายส่วนมากผมจะไปซื้อ หม้อแปลง และ C ที่ NPE เซียรังสิตครับ มันจะมี C Audio grade ขายด้วย ถ้ามีที่อื่นๆด้วย ก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ไม่แน่ใจครับ ดูในเวปมีไม่เยอะ ปกติก็บ้านหม้อพลาซ่าครับ

คุณ Camera สมัครสมาชิกวันเดียวกะผมเลย
                  Last edited by camera; 2 Nov 2008, 02:14:47.

Comment

นอนไม่หลับ เลยไปแงะ x3 2.1 ถ่ายรูปเล่น

ปรากฎว่า หม้อแปลงมัน 16 0 16 5A อยู่แล้ว งี้ผมควรเปลี่ยนไหมครับ

C ตัวปัญหา ที่ควรจะเปลี่ยนเป็น 10000/50v ควรเปลี่ยนทั้ง 2 ตัว รึแค่ตัวเดียวพอครับ

IC ตัวที่อยากเปลี่ยนครับ ใส่ซอค แล้วเปลี่ยนได้เลยป่าวคับ

Comment

พอดีอยากโมบ้าง อยากถามว่าเอาไปให้ร้านทำดี( ร้านแถวไหนทำดีบ้าง) หรือ ทำเองดี พอดีพอเป็นอยู่บ้างแต่ไม่ค่อยได้ใช้ลืมหมดแล้ว ถ้าทำเอง ต้องทำอย่างไรบ้าง และ ใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับ

Comment

ถ้าจะต่อกราวด์ลงดินให้ x3 ควรจะจั้มจากจุดไหนครับ เพราะถ้าเป็นพาวเวอร์แอมป์ทั่วไปก็ ขันน๊อตให้หลวมซักตัวนึงแล้วเอาสายกราวด์ไปเสียบก็ใช้ได้แล้วอ่ะครับ

Comment

Originally posted by ohmnarak View Post
                          ถ้าจะต่อกราวด์ลงดินให้ x3 ควรจะจั้มจากจุดไหนครับ เพราะถ้าเป็นพาวเวอร์แอมป์ทั่วไปก็ ขันน๊อตให้หลวมซักตัวนึงแล้วเอาสายกราวด์ไปเสียบก็ใช้ได้แล้วอ่ะครับ
                          จากขั้วลบของขั้วลำโพง ก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by s.krohlek View Post
                            จากขั้วลบของขั้วลำโพง ก็ได้ครับ
                            แบบว่านึกภาพไม่ออกอ่ะครับ รบกวนอธิบายให้ผมฟังหน่อยครับ คือที่บ้านตอนนี้ทำระบบกราวไว้ทั้งบ้านแล้ว ปลั๊กเป็น 3 รูหมดแล้วเลยอยากจะโม X3 5.1 ให้มันกราวหน่อยครับ
                            ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                            X