Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาระลึกถึงเกมส์Famicomกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาระลึกถึงเกมส์Famicomกันครับ

ตั้งกระทู้เหมือนจะแก่ แต่จริงๆไม่แก่ อิอิ famicom เกมส์เครื่องแรก ที่ท่านพ่อซื้อให้

รู้สึกจะชื่อเครื่อง Family FR 707 แถมราคาตลับเกมส์นี้สุดๆ ตลับละ600-1000บาท

นึกไปนึกมา เด็กมากตอนที่เล่นซักป.1ได้ ยังมีความทรงจำกับ เกมส์famicomอยู่มากมาย

แม้จะเป็นเพียงเกมส์ภาพเหลี่ยมๆที่คนสมัยนี้ไม่สนใจ แต่ถ้าย้อนไปสิปแปดปีก่อน นั้นถือว่าเจ๋งแล้ว

เอาล่ะเข้าเรื่อง ร่ายมายาว อยากจะถามคนในบอร์ดว่าสมัยนั้นคุณมีความทรงจำกับเกมส ์อะไรกันบ้างของfamicom

สำหรับผมนี้เลย

1. Rockman เกือบทุกภาคเล่นหมด -----มันมากสำหรับสมัยนั้น

2. Mario -----คงไม่มีใครไม่รู้จัก

3. เกมส์มวยปล้ำจำชื่อไม่ได้ มีเด้งๆๆเชือกเเล้วชกกัน

4. เกมส์แข่งรถ ที่คันมันแดงๆๆที่ชนถังน้ำมันแล้วจะ ระบิด อิอิ

5. เกมส์ฟุตบอลโหด ที่มีลูกยิงแปลกๆ ทั้งลูกยิงกล้วย ลูกยิงสายฟ้า ลูกยิงปลาปิรันย่า 555อันนี้มันส์

6. ผมลืมเกมส์นี้ได้ไง Downtown เกมส์นักเรียนตีกัน สุดฮิต

ขอบคุณครับ ทุกท่านจำเกมส์อะไรได้มั้งเอ่ย

ท่าน จขกท. ยังจำเกมได้เลยหรอเนี่ย- -* ข้าน้อยจำไม่ได้สักเกม

สำหรับข้าน้อยแล้ว famicom คือเกมเครื่องแรกเช่นกันพยาค่ะ

ว่าแต่สุดยอดจริงๆ- -* นึกเกมเก่าๆออกได้

Comment

5. เกมส์ฟุตบอลโหด ที่มีลูกยิงแปลกๆ ทั้งลูกยิงกล้วย ลูกยิงสายฟ้า ลูกยิงปลาปิรันย่า 555อันนี้มันส์

คูนิโอะ น่าจาใช่นะถ้าจำมะผิด มี ดอดบอลด้วย มันส์มาก 5555+

Comment

1. Rockman เกือบทุกภาคเล่นหมด -----มันมากสำหรับสมัยนั้น

2. Mario -----คงไม่มีใครไม่รู้จัก

4. เกมส์แข่งรถ ที่คันมันแดงๆๆที่ชนถังน้ำมันแล้วจะ ระบิด อิอิ

อันนี้เล่นบ่อยหุๆๆๆ

อีเกมส์ชอบมากก็คือ คอนทร่า ครับ ไม่รู้เขียนถูกอะป่าว

เล่นกะพี่สองคนมัน พะยะค่ะ

Comment

คอนทร้า เหมือนกัน ที่มันมี อะไรสักอย่างลอยมา เเล้วโดดไปเก็บ ได้ปืน เเปลกๆมาตรึม

Comment

ยังจำระบบ ดิสซิสเต็ม ของฟามิคอมได้มั๊ย....สมัยนั้นเป็นอะไรที่เท่ห์สุดๆ........
            แล้วจะมีเกมไหนที่เล่นได้ยันสว่างเท่า FF3 กับ DQ4 ไม่มีแระ สมัยนั้นกว่าจะเก็บ
            ตังเอาตลับเกมเก่าไปเทิร์นอาเฮีย อาซ้อ แถมยังต้องอ้อนขอเปลี่ยนอีกแทบตาย กว่า
            จะได้มาเชยชม........อิอิ

Comment

ss

Originally posted by armyman View Post
              ยังจำระบบ ดิสซิสเต็ม ของฟามิคอมได้มั๊ย....สมัยนั้นเป็นอะไรที่เท่ห์สุดๆ........
              แล้วจะมีเกมไหนที่เล่นได้ยันสว่างเท่า FF3 กับ DQ4 ไม่มีแระ สมัยนั้นกว่าจะเก็บ
              ตังเอาตลับเกมเก่าไปเทิร์นอาเฮีย อาซ้อ แถมยังต้องอ้อนขอเปลี่ยนอีกแทบตาย กว่า
              จะได้มาเชยชม........อิอิ
              ดิสซิสเตม นั้นมันของ Super Famicom ครับ อิอิ

แต่ก็นะแพงมาก สมัยนั้น

ใช่ๆๆอีกเกมส์ลืมไปเหนข้างบน บอก Contra....จำได้เลยทำสูตรสามสิบตัวๆๆๆๆ

Comment

Originally posted by sleyerskiper View Post
                ดิสซิสเตม นั้นมันของ Super Famicom ครับ อิอิ

แต่ก็นะแพงมาก สมัยนั้น

ใช่ๆๆอีกเกมส์ลืมไปเหนข้างบน บอก Contra....จำได้เลยทำสูตรสามสิบตัวๆๆๆๆ

..แหะๆ.. ของ SFC ตัวนั้นเค้าเรียกว่า หัวโปร ส่วนระบบใช้แผ่นดิสเริ่มมีใช้ตั้งแต่ฟามิคอมแล้วครับ โดยเป้นของนินเทนโด้ผลิตออกมาเอง แต่ไม่ค่อยได้รับความนิยมสักเท่าไร...

ดูภาพประกอบนะ

Last edited by armyman; 22 Oct 2008, 00:35:53.

Comment

5555 นึกแล้ว สนุกครับ ตอนนั้นไปนั่งเล่นที่ร้านตัดผลเก่าๆ ร้านเป็นไม้ทั้งหลัง ชั่วโมงละ 20 บาท เลานไปหลายเกมส์เลย

Comment

คุนิโอะ Downtown ครับ

Comment

ชอบ TOP GEAR กับ FRONT MISSION 1 มากที่สุดครับ
                      โดยเฉพาะอย่างยิ่ง FRONT MISSION 1
                      สำหรับตัวผมเอง ยกให้เป็นเกมอันดับ 1 ในใจเลยครับ

Comment

Originally posted by dragon_horse View Post
                        ชอบ TOP GEAR กับ FRONT MISSION 1 มากที่สุดครับ
                        โดยเฉพาะอย่างยิ่ง FRONT MISSION 1
                        สำหรับตัวผมเอง ยกให้เป็นเกมอันดับ 1 ในใจเลยครับ

2 เกมที่ว่ามา มันเป้นของ SFC นะ...............อิอิ

Comment

Family FR ก็เป็นเครื่องแรกสำหรับผมครับ ตอนนั้นผมยังไปเล่นที่ร้านเกมอยู่เลย เล่นจนตังหมดแล้ว ก็นั่งดูคนอื่นเล่นก็นุกแล้วครับ ชอบ mario 3 เป็นที่สุดครับ ภาคนี้เครื่อง Famiry จอย1 สามารถ กดปุ่ม selete เลือก ใช้ ปีก P บินจนผ่านด่านครับ มีอีกหลายเกมที่ยังอยู่ในความทรงจำ เช่น ดราก้อนเควช ไฟนอท เป็นเกมภาษา ต้องหาตังไปชื่อบทสรุปอีก ตอนนั้นnet ก็ยังไม่มี ก็ลำบากมิใช้น้อยครับ คิดแล้วก็อยากย้อนเวลากลับไปเป็นเด็ก กลับไปเริ่มสิ่งที่ดีๆ ที่ช่วงนั้นยังไม่ได้ทำ

Comment

เกมส์ยิงเป็ดอ่ะ ที่มีจอยปืนมาให้เรายิงอ่ะ อันนั้นฮาดี ^^
                            กะเกมส์มอเตอร์ไซค์ วิ่งๆ โดดๆ ติดโคลนอีกตังหาก - -

Comment

นี่มันกระทู้เช็คอายุแน่ ๆ

Comment

Working...
                              X