คือผมใช้แรมของ Geil รุ่น Black Dragon บัส1066 อ่ะครับ คือมาประกอบแล้วลองเช็คดูมันขึ้นบัสมา800อ่ะครับเคยลองอ่านดูเกี่ยวกะแรมตัวนี้แล้วเขาบอกว่ามันปรกติถ้าจะให้ใช้ได้ตามบัสแรมต้องเซ็ทค่าที่เมนบอร์ด แต่ผมไม่รู้วิธีปรับค่าให้มันใช้งานที่1066อ่ะครับ ลองถามพี่ที่รู้เรื่องคอมดูเขาบอกให้ผมปรับที่ Dram Frequency ให้เป็น1066 อ่ะครับ ผมลองปรับดูแล้วพอเซฟเสร้จมันก็ดับไปเองแล้วก็เข้าวินโดวส์ตอนแรกผมก็นึกว่าเรียบร้อยแล้ว แต่วันต่อมาพอเปิดเครื่องมามันก็ดับไปแป๊ปนึงก่อน พอพัดลมหยุดหมุนครบทุกตัว มันถึงจะเริ่มทำงานใหม่อีกครั้งแต่ไม่ดับอีกนะครับ เป็นเฉพาะตอนเปิดเครื่องครั้งแรก ไม่ทราบว่าที่มันดับมันเป็นเพราะอะไรครับและมีวิธีแก้ยังไงบ้างครับที่ผมปรับนั้นถูกไหมครับหรือว่าต้องปรับตรงไหนเพิ่มอีก คือผมไม่ได้โอเวอร์คล๊อกน่ะครับ พี่ผมบอกว่าถ้าไม่ได้โอเวอร์คล๊อกก็ให้ปรับที่ Dram Frequency อย่างเดียวแต่ปรับแล้วมันเป็นอย่างที่บอกอ่ะครับใครพอจะทราบช่วยแนะนำทีครับ