Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยการติดตั้งสาย SATA2 ของร้านประกอบครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยการติดตั้งสาย SATA2 ของร้านประกอบครับ

คือ สาย Sata II อ่ะครับ มันจะเป็นสายเล็กๆ ใช่ป่ะครับ

มันมาแทนที่ HDD แบบ IDE

คำถาม

เวลาติดตั้งสาย ต่อกับ M/B ทำไมจะต้องทำให้สายเป็นเกลียวๆด้วย (แบบสายโทรศัทพ์อ่ะ)

ส่วนตัวคิดว่า มันต้องมีส่วนกับความเร็ว ด้วยแน่เลย

ช่วยรบกวน ด้วยครับว่าเพราะอะไร

เพื่อความสวยงามมัง

Comment

ไม่เกี่ยวกับความเร็วเลยครับ ที่เค้าม้วนเปนเกลียวก็เพื่อความสวยงามเท่านั้นเอง เคสจะได้ดูโล่งๆ อากาศไหลผ่านได้สะดวก

Comment

ไม่เคยม้วนเลยครับ ปล่อยตรงๆตลอด

Comment

ความสวยงาม ดูไม่รก เป็นระเบียบ ไม่บังทางลม

ไม่มีส่วนกับความเร็วทั้งนั้น คอนเฟิร์ม!!

Comment

-*- คิดไปได้ อิอิ นิดเดียวก็เอา ขำขำนะ แต่ผมก็มวนนะ ไฟบ้าน สายโทรศัพทื สาย tv มวนหมด - - สงสัยติดเป็นนิสัยมั้ง

Comment

ความสวยงามครับ เพราะถ้าไม่ม้วนเเล้วมันจะยาวตามความยาวของมันทำให้เกะกะเเต่ถ้าม้วนเป็นเกลียวจะขดเเละยืดออกตามความไกลของฮาร์ดดิส

Comment

-*- คิดไปได้ อิอิ นิดเดียวก็เอา ขำขำนะ แต่ผมก็มวนนะ ไฟบ้าน สายโทรศัพทื สาย tv มวนหมด - - สงสัยติดเป็นนิสัยมั้ง
                คือ ไม่อยากจะ เถียงนะ แต่ เคยเรียนมา (อันนี้ไม่เกียวกับ Sata นะ ก็ได้เกียวกับสายสัญญาณทุกอย่าง)

คือได้เรียนมานิดหน่อยอ่ะครับ ผมว่ามันมีเหตุผลนะ กับสายโทรศัทพ์อ่ะ ที่เป็นเกลียว และ Sata ด้วย

เคยได้ยินว่า ช่วยไม่ให้เกิดการรบกวนของสัญญาณอ่ะ หรืออะไรสักอย่างอ่ะ

แล้วพอดี สาย Sata เขาส่งข้อมูลเป็นรูปแบบ สัญญาณไม่ใช่หรอ

(นอกเรื่อง ขนาด มาม่า ยังเป็นเส้นเกลียวเลย เพราะประหยัดซอง 555+

Comment

Originally posted by finaleak View Post
                  คือ ไม่อยากจะ เถียงนะ แต่ เคยเรียนมา (อันนี้ไม่เกียวกับ Sata นะ ก็ได้เกียวกับสายสัญญาณทุกอย่าง)

คือได้เรียนมานิดหน่อยอ่ะครับ ผมว่ามันมีเหตุผลนะ กับสายโทรศัทพ์อ่ะ ที่เป็นเกลียว และ Sata ด้วย

เคยได้ยินว่า ช่วยไม่ให้เกิดการรบกวนของสัญญาณอ่ะ หรืออะไรสักอย่างอ่ะ

แล้วพอดี สาย Sata เขาส่งข้อมูลเป็นรูปแบบ สัญญาณไม่ใช่หรอ

(นอกเรื่อง ขนาด มาม่า ยังเป็นเส้นเกลียวเลย เพราะประหยัดซอง 555+
                  ใช่

แต่เค้าแค่เก็บสายให้เป็นระเบียบมากที่สุดเฉย ๆมั้งครับ

ม้วนๆ เกลียว ๆคงไม่ได้กลายเป็นแม่เหล็กไฟฟ้าหรอก อิอิ

Comment

ไม่มีปัญหาอะไรตามมาครับ ม้วนไปหลายเครื่องแล้ว แต่บางเครื่องม้วนแน่นไปหน่อย สายขาดใน งานเข้าเลย อิอิ

Comment

มันจะได้ไม่ยาวเกะกะไงล่ะ

Comment

ทำเพื่อไม่ให้มันสั้น ยีดหยุ่นได้แค่นะน่ะ

ส่วนถ้าทำเป็นเกลียวแล้วทำให้สัญญาณไม่รบกวน ผมว่าอันนี้ ไม่ใช่แน่เพราะว่าไม่เกี่ยวกัน

สายสัญญาณวิทยุหรืออะไรทุกอย่าง เวลาใช้งานมันไม่ได้มวนนี่ครับ

ที่ทำเป็นเกลียวเพื่อกันสัญญาณรบกวน มันเป็นเกลียวที่อยู่ด้านในสาย ไม่ใช่เกลียวนอกสาย

ถ้าจะให้กันสัญญาณรบกวนจากภายนอก ต้องใช้ ชิลล์ กันสัญญาณรบกวนห่อสายสัญญาณครับ

เช่น สายสัญญาณ RG6 ซิลล์ 95% กันสัญญาณรบกวนได้แน่นอน อิอิอิ

ปล. ไปไกลเลย

Comment

เป็นระเบียบ สวยงาม คนก็เลยนิยมทำ เพราะคนไทยชอบทำอะไรซ้ำกัน ไม่ อาร์ต

Comment

ทีหลังก็เอา สาย sata ยาวๆๆ มาม้นตัวเคสสัก 2 รอบแล้วค่อยเสียบ จะได้ไม่ซ้ำใครครับ อิอิ

Comment

เออเวลาม้วนมากๆเข้า เวลาอ่านข้อมูลมันอาจช้าก็ได้นะเนี่ยะ .... ข้อมูลมันวิ่งวนไปตามเกลียว เกิดอาการวิงเวียนได้ง่ายๆ หุหุ

Comment

Working...
                              X