overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 47

Thread: World of GOO: ตึ๋งหนืด ครองโลก

OverclockZone Member nikolaas's Avatar
    The Milky Way Galaxy

Default World of GOO: ตึ๋งหนืด ครองโลก

World of GOO: ตึ๋งหนืด ครองโลก

เขียนโดย iamloneliness

วันนี้เสนอเกม World of GOO ครับ ไม่ต้องแปลนะครับ 55 เป็นผลงานสร้างจากผู้พัฒนาอิสระ (2D BOY) ที่สร้างผลงานไปประกวดกันในงาน Indipendent Game Festival (งานประชันเกมจากผู้พัฒนาอิสระ) แล้วได้รับรางวัลมา ผมเองเคยได้มีโอกาสเล่นเกมนี้ในสมัยที่ อ่า... เป็นยุคแรกๆของการพัฒนาครับ รู้สึกจะใช้ชื่อว่า Tower of GOO รึอะไรสักอย่างนี่ล่ะครับ ตอนนั้นเกมมีไอเดียที่สะดุดตาดี (โดยการให้ผู้เล่นเรียงต่อเจ้าตัว GOO ให้สูงที่สุดโดยไม่ล้ม) แต่เกมการเล่นไม่ได้หลากหลายอะไรครับ ถึงตอนนี้มันได้รับการพัฒนามาเรื่อยๆ จนที่สุดก็ได้กลายมาเป็นเกมในเวอร์ชันออกจำหน่ายในที่สุด การันตีด้วยสองราวัลจากเวที Indipendent Game Festival ในสาขาการออกแบบที่เป็นเอกลักษณ์ และในด้านเทคนิค ทีนี้ตัวเกมเป็นยังไง ไปดูกันครับ

ลักษณะของเกมจะเป็นแนว puzzle (แนวเกมไขปริษณา) ใช้เชาว์ปัญญา บวกทักษะเชิงฟิสิกส์เข้าไปอีกนิดหน่อย เพื่อแก้ปัญหา และหาทางไปสู่จุดหมายของเกมให้ได้ โดยพระเอกของเกมก็คือตัว GOO นั่นเอง เป็นสิ่งมีชีวิตคล้ายๆเยลลี่เหนียวๆหนึบๆ ซึ่งเจ้าตัว GOO ในเกมนี้ก็จะมีอยู่หลายชนิดด้วยกัน และมีคุณสมบัติเฉพาะตัวที่แตกต่างกันไป เช่น บางชนิดเหนียวกว่าปรกติ, บางชนิดต่อตัวกันแบบง่ายๆได้, บางชนิดต่อตัวแล้วจะกลายเป็นลูกโป่ง, ต่อแล้วติดไฟได้, ต่อแล้วคงทนต่อสภาพพื้นผิวที่ก่ออันตราย, ต่อแล้วมีหนามยึดเกาะพื้นผิว ฯลฯ ซึ่งฉากในเกมจะเป็นตัวกำหนดให้ผู้เล่นเองว่าจะมี GOO ชนิดไหนบ้าง กี่ตัว

คอนเซปท์ก็คือการเรียงต่อตัว GOO ไปตามแต่ละฉากในเกม (ลักษณะประมาณการเชื่อมต่อสะพานข้ามแม่น้ำ หรือเสาไฟฟ้าแรงสูง ที่มีการไขว้กันของท่อนเหล็กครับ) เพื่อให้ไปถึงจุดหมาย นั่นก็คือ ท่อดูด GOO ครับ แต่ละท่อก็จะมีสีที่แตกต่างกันอีก ก็ขึ้นอยู่กับว่าเอาไว้ใช้ดูด GOO ชนิดไหนบ้าง บางอันก็ดูดได้หมด บางอันก็เลือกเฉพาะชนิด แต่สุดท้ายแล้วความสำเร็จก็คือจำนวนตัว GOO ที่ผ่านท่อเข้าไปนั่นเอง ยิ่งมากยิ่งดีครับ เพราะจะมีผลกับผู้เล่นในโหมดพิเศษของเกม (ในแต่ละฉาก ตัวเกมมีการกำหนดจำนวนอย่างน้อยที่สุดที่ตัว GOO จะต้องผ่านเข้าไป)
    อุปสรรคในเกมนั้นมีหลายหลายแบบที่ท้าทายผู้เล่นอย่างมากครับ ไม่ว่าจะเป็นความสูง แรงลม น้ำ ไฟ ฟันเฟืองที่อันตรายต่อตัว GOO ความสมดุล แรงเหวี่ยง และอีกหลายๆแบบที่ผู้พัฒนาออกแบบมาได้แบบว่า "เฮ้ย...แล้วจะไปให้ถึงได้ยังไงเนี่ย" แบบนั้นเลยครับ บอกได้คำเดียวว่าท้าทายกึ๋นเอามากๆ

OCD (Obsessive Completion Distinction Criteria) เป็นส่วนที่คล้ายๆกับข้อกำหนดแบบท้าทายสุดๆของฉากนั้นๆครับ (ประมาณ challenge level ในเกมอื่น) สำหรับใครที่คิดว่าแค่เล่นให้ผ่านนั้นมันง่ายไป ก็ควรจะลองดูครับเพื่อความภูมิใจของตัวเอง ข้อแม้ส่วนใหญ่ก็จะเป็นพวก กำหนดเวลาในการเล่นเท่าไหร่ๆว่าไป กับกำหนดจำนวนตัว GOO ที่ต้องผ่านท่อชนิดที่ว่าเยอะแบบไม่น่าจะเป็นไปได้ในฉากนั้นๆ (ผมเองแค่เอาให้ผ่านในแต่ละฉากก็เครียดพอละครับ เหอๆ)
    ตัวเกมเต็มมีฉากให้เล่นกันเยอะมากครับแบ่งเป็น 5 แชปเตอร์หลัก (4 chapter และ epilogue chapter ) และเลเวลพิเศษ (World of GOO Corporation) ที่เกริ่นไปตอนแรก เป็นที่ซึ่งผู้เล่นจะได้สร้างหอคอย ด้วยตัว GOO ที่ได้สะสมมาจากการเล่นตามแชปเตอร์นั่นเอง สร้างแข่งกับผู้เล่นคนอื่นๆในโลกเลยครับ เพราะในเลเวลพิเศษนี้จะต่อเน็ทให้โดยอัตโนมัติ แข่งกันสร้างให้ได้สูงที่สุดครับ โดยจะมีรายชื่อคนอื่นๆ ลอยเป็นเมฆอยู่เพื่อบอกว่าเขาชื่ออะไรประเทศไหน สร้างได้สูงกี่เมตร ก็ยิ่งสะสมตัว GOO ได้มากก็มีโอกาสที่จะสร้างได้สูงกว่าล่ะครับ อ้อ ขึ้นอยู่กับเทคนิคการสร้างด้วยนะครับ ประกาศให้โลกรู้ไปเลยว่าเราสุดยอด 555
    อยากได้ตัวเต็มคลิกเงียบๆ

World of Goo

เกมนี้ลง wii แล้วลง pc ด้วย
    เพลินเลยครับ เจอเกมนี้เขาไป สนุกดี แนะนำครับ

IGN RATING 9.5
    บิทมาเล่นเรียบร้อยถึง chapter 4 แล้ว

เกมนี้ชื่อไทยว่า "ตึ๋งหนืด ครองโลก "

สนุกมากกก ครับเกมนี้ ใช้สมองและการคำนวณอย่างมาก

ภาพก็ออกมาแนวเกม Worm ภาคเก่าๆ ดูน่ารักดีครับ

เป็นเกมที่เหมาะสำหรับเล่นเวลาไม่มีอะไรเล่นครับ

รับรองว่าเล่นแล้วจะติดแน่นอน ครับบบ บบบ
    Last edited by nikolaas; 23 Oct 2008 at 07:25:37.

OverclockZone Member heatie's Avatar

ช่วงนี้เกมเล็ก ๆ กำลังมาจริง ๆ
    ใครมัวแต่ Farcry , Dead Space ระวังจะอายเพื่อนทีหลังนะจ๊ะ

OverclockZone Member YaKuZiA's Avatar
    สมุทรปราการ/พระประแดง

นึกว่า เวิร์ม ซะอีก

OverclockZone Member NiNeMarK's Avatar

กำลังเล่นอยู่เลยครับ สนุกดี

OverclockZone Member JUNOz's Avatar

ต้อนแรกดูสกีนซอต นึกว่าก๊อป Loco Roco มา

เล่นเข้าจิง มันไม่ใช้ สนุกดี ยากด้วย

ถึงกับต้องเอาเครื่องคิดเลข มาคำนวณPHYSICSเลย (ล้อเล่นไม่ยากขนาดนั้นหรอก) ต่อไม่ดีพังได้นะครับ

Chapter 3 เแล้ว บ้างด่านไม่รู้ผ่านมาได้ไงกลับไปเล่นๆยังไงก็ไม่ผ่าน
    Last edited by JUNOz; 23 Oct 2008 at 00:38:57.

OverclockZone Member karas100's Avatar

มานเกมแนวไหนอ่ะครับนี่ ใครเล่นแล้วเม้นทีครับ กลัวมะโดนใจ

OverclockZone Member Admiralce's Avatar

เล่นแล้วๆๆ สนุกดีฆ่าเวลาได้ยามเบื่อๆ

OverclockZone Member Goliathus's Avatar

"โลกของกู" แล้วถึง chapter 3 หละ แต่มีด่านนนึงยังมะผ่านใน chap2 ด่าน close up มะรุ้ต้องทำไง

OverclockZone Member 13evils's Avatar
    In the darkside of your mind

สนุกจริงครับ ห้ามพลาด อีกหนึ่งเสียง อิอิ

OverclockZone Member Viper 1964's Avatar
    Chicago & Illinois

ขอบคุณมากครับท่าน nikolaas เกมสืเสริมสมอง ต้องเอามาใส่หัวหน่อย
    เล่นแต่เกมส์เลือดสาดไม่ดี เดี๋ยวผมเกรียนแบบ GTA

OverclockZone Member Viper 1964's Avatar

โหลดแล้ว ลงไม่ได้อะครับ ทำไงดีครับ อยากเล่นตัวเต็มๆๆครับ
    ตัวเดโมเล่นแล้วครับ

OverclockZone Member joamz3's Avatar

155.81 mb เอง
    ใช้โปรแกมจำลอง drive ซิครับ ลงได้สบาย แป้บเดียวได้เล่น daemon tool ก้อได้

OverclockZone Member papae's Avatar

ลองแล้ว สนุกจริงๆครับ ขอบคุณมากๆที่ แนะนำครับ

OverclockZone Member DigiGonzo's Avatar

ไม่ผ่าน Chapter 4 ครับด่านสุดท้ายครับ ที่ให้ต่อไปหา Mom อะไรเน่ยแหละผมงงว่ามันให้ทำอะไรครับ

OverclockZone Member inspire's Avatar

หนุกมากครับเกมนี้

เล่นกันแบบเป็นบ้าเป็นบอเลย วันเดียวจะจบแล้ว
    เหลือ ด่านสุดท้าย ชอบเช็บเตอร์ 4 อิอิ
    ลองสร้างความสูงแข่งกันจิ สูง 25 เมตร ใช้บอล 179 ลูก อิอิ สูงสุดละ
    นี่กลับมาเล่นเก็บบอลใหม่ให้ได้มากๆๆ อิอิ แช๊บเตอร์แรกได้บอลมา +82 หุหุ
    ชอบมากเลย เครื่องเทพ เกมส์ไม่เทพ ก็เมพได้ อิอิิ

การ์จอ 8800gt แล่นได้ครับ Rank S หรือเปล่าไม่รู้

OverclockZone Member hsteam's Avatar

ขอบคุณมาก ๆ ครับ เห็นเขาว่าดีเลยอยากลองดูหน่อยครับ

OverclockZone Member Domino's Avatar

OverclockZone Member

อืมมมม น่าลองๆ

OverclockZone Member maoking's Avatar
    กรุงเทพ อ่อนนุช17

เกมPC แบบ 2D ที่สนุกที่สุดในรอบหลายปี

ใครไม่ได้เล่นนีพลาดอย่าแรง

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks