Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพราะอะไรครับถึงว่าเป็นHDDตัวแรง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพราะอะไรครับถึงว่าเป็นHDDตัวแรง

Western Digital 640GB 7200RPM 16MB "WD6400AAKS" เพราะอะไรครับถึงว่าเป็นตัวแรงครับ แล้วทีตัวSeagate 500 GB 7200 rpm 32MB ที่มี Buffer มากกว่าทำไมไม่แรงกว่าครับ
    Last edited by addpkt; 22 Oct 2008, 13:04:38.

เพราะมันเป็นตัวท็อบของ Western นะสิ
    ที่บอกว่า Buffer มากกว่าเเรงกว่านั้นคิดผิดนะครับ
    มันจะไปเห็นผลตอนย้ายไฟล์ เป็น GB ข้ามพาทีชั่นหรือฮาร์ดดิสครับไม่ใช่ใช้งานธรรมดา จะ 8MB 16MB 32MB ใช้งานเล่นเน็ต เล่นเกมส์ธรรมดาเเทบไม่ต่างกันเลย

Comment

ดูจากผลเทสอะครับ เห็นว่ามันแรงกว่า ฮ่า ๆ ๆ

Comment

เบิ้ลครับ (มะได้เปงที่เนตผมนะ 5555)

เปงที่เว็บบอร์ด...งิงิ

Comment

ตามนั้น

Comment

ราคาถูกดี 55

Comment

- ราคาเท่ากัน เร็วพอ ๆ กัน แต่ WD ได้ความจุมากกว่า

Comment

ใครมีผลเทสต์มาโชว์หน่อยครับ

Comment

WD640 ต้องไปเทียบกับตระกูล Seagate ES2 ครับ ถึงจะสูสี

แต่ ES2 แพงกว่าพอสมควร

ใช้อยู่ทั้ง 2 ตัว ES2 นิ่งกว่า แต่ WD เร็วกว่า

สรุป ใช้ WD คุ้มกว่า

Comment

รู้สึกว่า WDบอก แคชของตัวเองจะไม่เหมือนของ Seagateนะครับ

Comment

พวกแรงๆเจอ SAS ไปก็หนาวอะ

Comment

แวะมาดูครับ

Comment

ทำมัย WD6400AAKS 640GB 00A7B2 มีห้อยท้ายเลข 2
                          ด้วยรุ่นนี้น่าจะมีห้อยท้าย 0-1-2
                          แน่ๆเลย(ดูได้จากใน BIOS หรือบนตัว HDD เองก็จะมีบอกว่า 00A7B ดูว่าหลัง B เป็นเลขอะไร ของผมเป็น B2
                          ทำมัยค่า Burst rate ผมน้อยจังไม่ถึง 100 เลย ไม่รู้ว่ามันผิดปกติมั้ยครับ ช่ายผมดูหน่อยครับ...

Last edited by num821; 22 Oct 2008, 19:44:02.

Comment

ของผมก็เป็น B2 ครับ 00A7B2

เป็นล็อตใหม่เพิ่งผลิตกลางเดือนกันยายนที่ผ่านมา

ผมคาดว่าความเร็ว Burst rate น่าจะอยู่ที่ Controller บน Mainboard ด้วยครับ

ของผมใช้เทสกับ ICH8R ครับ

Last edited by cap_zone; 24 Oct 2008, 18:10:40.

Comment

Originally posted by cap_zone View Post
                              ของผมก็เป็น B2 ครับ 00A7B2

เป็นล็อตใหม่เพิ่งผลิตกลางเดือนกันยายนที่ผ่านมา

ผมคาดว่าความเร็ว Burst rate น่าจะอยู่ที่ Controller บน Mainboard ด้วยครับ

ของผมใช้เทสกับ ICH8R ครับ เปิดโหมดRaidอยู่

Mainboard ของท่านเป็น 478 หรือ 775 ครับ Mainboard ของผมเป็น P4p800E เป็น 478
                              ไม่รู้มันจะเกี่ยวกับค่า Burst rate ที่มันต่ำมั้ยอ่ะครับ
                              Last edited by num821; 22 Oct 2008, 20:24:07.

Comment

Working...
                              X