Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเรื่องน้ำของผม .. ร้อนหรือปกติครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเรื่องน้ำของผม .. ร้อนหรือปกติครับ

ผมใช้ระบบน้ำอยู่นะครับ ซื้อมาประกอบเอง.. โดยไม่ค่อยรู้เรื่องอาไรเท่าไร
    ดูตามๆ คนอื่นเขาใน board นี้

ระบบของผมนะครับ

Pump --> Radia --> block CPU --> block GPU --> REC --> Pump

หม้อน้ำ 2 ตอนครับ
    block ของ Swiftech ทั้ง 2 ตัวเลยครับ
    Pump MCP655

ตอนนี้ start เครื่องจะอยู่ประมาณ 40. เปิดทิ้งไว้ไม่ได้รัน ก็ประมาณ 42-44 ครับ
    รองรัน Full ประมาณ 2-3 ชม. อยู่ที่ 60 ครับ ถ้าเป็นช่วงกลางวันร้อนจัดๆ ก็ +5
    อ่ะครับ

อยากทราบว่าความร้อนนี้ ปกติหรือไม่ครับ
    แล้วถ้าเปลี่ยนหม้อน้ำเป็น 3 ตอนจะดีขึ้นไมครับ
    รบกวนถามเรื่องน้ำยาหน่อยครับ ควรใช้อย่างไรแบบไหนดีครับ แล้วต้องผสมน้ำกลั่นไมครับ
    คือผมไม่รู้จริงๆ ครับ ที่ใช้ได้ทุกวันนี้ใช้ทฤษฎีอ่านกับเดาเอาครับ...

Spec:
    OS Window XP SP3
    Q6600 (OC 3.0)
    P5Q-E
    Kingston 1GB*2 800
    ATI 4850 DDR3 512MB
    PSU Thermaltake 650W Q-Fan
    Case CM690

ขอบคุณครับ
    Attached Files

อืม.....ร้อนน่าดูนะ

Comment

เปลี่ยน 3 ตอนน่าจะลดลงประมาณ 3 C ได้นะคับ เพราะที่ผมเคยลอง

Comment

ของผม 745 ทั้งเซ็ตครับ Q6600 @3.6 ห้องไม่แอร์ครับ ประมาณของท่านครับ

Comment

ฮืมมม แล้วจะพอทำอย่างไรให้ลงมาอีกหน่อยได้ไมครับ... คืออยากได้ Full ประมาณสัก 50 อ่ะครับ
          แต่จริงๆ แล้วผมก็อยากเน้นสวยงามด้วยครับ.. ที่ทำมายังไม่สวยเท่าไร..

ขอถามท่าน Petruci หน่อยครับ ผมพึ่งหัด OC ครับ.. อยากทราบว่า ท่าน OC ที่ 3.6 แล้ว
          เสถียร์ไมครับ ถ้าเสถียร์ท่านเซ็ตค่าไรบ้างครับ แนะนำหน่อยครับ อยากลากไปครับ แต่ผมเซ็ต
          แล้วก็ยังหาค่าเสถียร์ไม่ได้ครับ

ขอบคุณทุกท่านเลยนะครับ

Comment

ถืมว่าร้อนครับชุดดีด้วย OC3.00G
            ลอง Pump --> block CPU--> Radia --> block GPU --> REC --> Pump

Comment

เดียวผมจะไปลองลื้อมาต่อตามที่คุณ SC แนะนำดูครับ..
              แต่สงสัยอย่างครับ.. ถ้าต่อมาจาก Radia เข้า block Cpu จะไม่เย็นกว่า มาจาก pump เหรอครับ

Comment

กลับด้านบล็อกน้ำด้วยครับ
                Last edited by sc; 25 Dec 2008, 15:53:11.

Comment

ท่าน sc สังเกตุเก่งจริงๆครับ

คาราวะให้ 1 จอก

Comment

ขอบคุณครับท่าน SC ที่แนะนำ..
                    สงสัยต้องไปหาวิธี กลับ block ซะหน่อย...อิอิ
                    น่าจะติดซิ้ง ... เหอๆๆๆ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by sc View Post
                      กลับด้านบล็อกน้ำด้วยครับ
                      ใส่ตามที่คุณ SC แนะนำครับ ถึงจะถูก ครับ

Comment

ผมว่ามันร้อนนะครับ
                        ของผม 27-30 C เองอ่ะครับ

Comment

ส่วนหนึ่งมันร้อนก็น่าจะมาจาก4850ครับ ลองถอดบล๊อกน้ำการ์ดจอออกครับ จะเห็นได้ชัดว่าอุณหภูมลดลงมากๆเลย
                          ของผมหลังจากเปลี่ยนเอาซิ้งลมออกแล้วใส่บล๊อกน้ำให้4850 Idle 36-39 จากเมื่อก่อนIdle26-33

Comment

อย่าลืมเอาน้ำเข้าด้านล้างด้วยละแล้วออกบนจะได้ไม่เกิดฟองอากาศครับ ^_^ มันร้อนมาจากการ์ดจออะผมว่า

Comment

Originally posted by บ้าคอม View Post
                              ส่วนหนึ่งมันร้อนก็น่าจะมาจาก4850ครับ ลองถอดบล๊อกน้ำการ์ดจอออกครับ จะเห็นได้ชัดว่าอุณหภูมลดลงมากๆเลย
                              ของผมหลังจากเปลี่ยนเอาซิ้งลมออกแล้วใส่บล๊อกน้ำให้4850 Idle 36-39 จากเมื่อก่อนIdle26-33
                              ตามไป

Comment

Working...
                              X