Announcement

Collapse
No announcement yet.

first touch E4300 & P5W DH ...to be continue...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• first touch E4300 & P5W DH ...to be continue...

เดิมผมได้ใช้ E6400 อยู่กับ P5W DH ครับ OC ใช้งานนิ่งๆได้แค่ 3.56GHz(445*8)
    เนื่องด้วยว่า P5W จะลากบัสสูงๆไม่ได้ครับ ทีนี้เลยลองเอา E4300 ของเพื่อนมาลองเล่นดู
    ได้เรื่องเลยครับ จะได้เรื่องยังไงบ้าง ตามไปดูกันครับ

Testing Specification :
    ASUS P5W DH Bios 1707
    C2D E4300@3.60GHz(400*9) Vcore 1.55V(bios)
    cooled with Zalman CNPS9500-LED
    Kingston DDR2 533/1GB D9GCT CL 4-4-4-9
    (เทสแค่แผงเดียวก่อนครับ พอดีเอาไปสำรองใส่อีกเครื่องนึง )
    PWC X1900GT 256MB DDR3

เริ่มกันที่โปรแกรมสุดโหดกันก่อนเลยครับ Orthos ครับ
    Last edited by Amagin; 30 Jan 2007, 21:43:21.

ผมลองเบิร์นทิ้งไว้อยู่ 15 นาทีครับ ปรากฎว่า temp พุ่งปรี้ดขึ้นไปแตะระดับ 80 องศาเลยทีเดียว
    แต่ที่น่าแปลกใจคือว่าหากหยุดเบิร์นแล้วละก็ จะดิ่งกลับมาที่ประมาณ 40 องศาอย่างรวดเร็วครับ
    แต่ตอน full load เอามือไปแตะซิงค์ก็ไม่ร้อนนะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า sensor เพี้ยนหรือไม่

Comment

อันนี้เป็น SuperPI 1M หัวเดียวครับ จัดว่าเร็วใช้ได้ทีเดียวครับ ออกมาที่ 17 วิกว่าๆ กับแรม single นะครับ อย่าลืม!!!

Comment

สุดท้ายกับโปรแกรมมาตรฐานครับ Sisoft นั่นเองครับ อันนี้ CPU Test

Comment

อันนี้ Multimedia Test ครับ

Comment

รูปสุดท้ายแล้วครับ Memory Bandwidth ย้ำอีกครั้งว่า Single Channel นะคร้าบ!!!

Comment

ในความรู้สึกของผมรู้สึกว่าพอใจมากครับ เพราะว่าสามารถใช้งานได้ที่ 3.6G นิ่งๆเลย แม้ว้า vcore อาจจะสูงกว่า E6400 พอสมควร(E6400 ใช้ vcore แค่ 1.4875) แต่ว่าไม่ทรมาน M/B ครับผม แต่มีปัญหาเรื่องความร้อนที่สูงเกินจริงมาแทนครับ ซึ่งอันนี้ผมก็ไม่แน่ใจว่าตกลง sensor มันเพี้ยนหรือว่ามันร้อนจริงๆกันแน่ครับผม เอาไว้เดี๋ยวผมได้ลองเล่นแบบเต็มๆแล้วจะมาโพสให้ดูกันใหม่ครับผม
              Last edited by Amagin; 30 Jan 2007, 22:54:55.

Comment

ท่านคับ รบกวนลง week CPU หน่อยสิคับ จะเอามาเทียบกับของผมอะ

Comment

Originally posted by shikuva View Post
                  ท่านคับ รบกวนลง week CPU หน่อยสิคับ จะเอามาเทียบกับของผมอะ
                  ที่กล่องมันเขียนว่า Q640 น่าจะเป็นปี 06 week 40 ครับผม

ปล. ขอให้แรงๆเหมือนกันนะครับ

Comment

จะไล่ตาม E6600 ทันเปล่าครับเนี่ยเสียวๆอยู่ราคาต่างกันเกือบครึ่งอ่ะ เห้อ แต่ว่าแรงคุ้มค่าราคามากเลยครับ

Comment

Originally posted by Peter-C View Post
                      จะไล่ตาม E6600 ทันเปล่าครับเนี่ยเสียวๆอยู่ราคาต่างกันเกือบครึ่งอ่ะ เห้อ แต่ว่าแรงคุ้มค่าราคามากเลยครับ
                      ไว้แก้ปัญหาเรื่องความร้อนได้ก่อน รับรองว่า E6600 เสียวตรูดแน่ๆ คริ คริ

Comment

Originally posted by Amagin View Post
                        ไว้แก้ปัญหาเรื่องความร้อนได้ก่อน รับรองว่า E6600 เสียวตรูดแน่ๆ คริ คริ
                        หึหึ

Comment

สุดยอดเลยครับ ท่าน amagin

Comment

Originally posted by newsgau View Post
                            สุดยอดเลยครับ ท่าน amagin
                            แน่นอนคร้าบ...

ปล. อย่าลืมมาดูภาค 2 ด้วยละคร้าบ...

Comment

รอชมคร้าบ
                              ปล.เพื่อนท่านที่เป็นเจ้าของ CPU ใช้บอร์ดรุ่นไหน อัดได้เท่าๆกันหรือเป่าอะคับ รบกวนหน่อย

Comment

Working...
                              X