Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อ CPU ใหม่ครับ ของเดิมเริ่ม...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซื้อ CPU ใหม่ครับ ของเดิมเริ่ม...

คือผมเพิ่งซื้อ XFX Geforce 9600 GT มาใช้ได้1เดือน พร้อมกับเพิ่มRam เป็น 3 GB
    และเปลี่ยน PSU เป็น Delux ราคา1300
    แต่ CPU นี่สิครับเป็น
    AMD Athlon 64 X2 3600+ @ 1.9 GHz ไม่เคยคล็อกซื้อมานานแล้ว
    Mainboard : Asrock ALiveNF6G-VSTA
    พัดลมCPU 3668 rpm
    ถ้าปกติไม่ได้เล่นเกมส์ อุณหภูมิอยู่ที่ 43.5
    แต่หลังจากเล่นเกมส์(Dead Space) อยู่ที่ประมาณ 52 องศา
    อยากทราบว่าผมควรเปลี่ยน CPU ไหมครับเนื่องจากผมกลัวมันรับไม่ไหวจะร้อนเกิน
    แล้วถ้าเปลี่ยนจะใช้ของอะไรดี
    งบประมาณ3000-3500 บาทครับ
    หรือไม่ต้องเปลี่ยน เพราะผมกลัวแต่ว่าCPUมันจะร้อนหรือเครื่องมันจะพังรึเปล่า?

6000+ ATHLON X2 [Dcom] L2 = 512x2 K , 64 BIT 90nm /125w/ 3.00 GHz. Dual-Core [Dcom] 3-Y 3,900 ไปเลยครับ เพิ่มเงินอีกหน่อย

Comment

ถ้ากลัวร้อน ไม่ต้องเปลี่ยนครับ เพราะถือว่าไม่ร้อนมาก

ถ้าอยากแรง ก็เปลี่ยน แต่ผมไม่รู้นะ ว่าจะต่างจากเดิมแค่ไหน

Comment

ขอบคุณคับ ถามต่ออีกนิด ตอนนี้ผมใช้โปรแกรม PC Wizard 2007 เช๊คอุณหภูมิกับโปรเซสต่างๆในเครื่อง
        มันจะแม่นยำรึเปล่าครับ มีโปรแกรมอื่นแนะนำมั๊ยคับ โหลดได้ที่ใด
        ขอบคุณคับ

Comment

ผมว่า ถ้ามีงบก็ควรเปลี่ยน เพราะCPUวิ่งแค่1.9GHzเอง อาจจะรีดประสิทธิภาพของ
          9600GT ไม่ได้เท่าที่ควร
          จากงบที่ท่านว่ามา 3000-3500.- ตัวที่ได้ตามงบก็จะเป็น
          X2 5600+@2.8GHz L2=512x2 90nm /125w ราคาที่ 3370.-
          แต่ว่าไม่แน่ใจว่า MB ท่านจะใส่ CPU125w ได้หรือไม่ คิดว่าน่าจะได้ เพราะใส่Phenomได้นิ
          ต้องลองเช็คดีดีก่อนละกัน อันนี้ทางเลือกแบบไม่ OC
          ส่วนถ้าท่าน OC เป็นนิดหน่อยเอาตัว X2 4800+ @2.50GHz L2=512x2 65nm/65w
          แล้ว OC ได้แน่ๆ 3.0GHz อันนี้จะได้ประสิทธิภาพที่พอๆกัน แต่ประหยัดกว่า

...ส่วน ถ้ามีงบเพิ่มอีกนิด+400.- เป็น3900.- เอาตัว X2 6000+ @3.0GHz ไปเลยคับ
          แรงตั้งแต่เกิด อิอิ
          ปล.ความร้อนท่าน ปกติสุขที่คับ ไม่น่าตกใจแต่ประการใด - -*

Comment

Originally posted by aha2pro View Post
            ผมว่า ถ้ามีงบก็ควรเปลี่ยน เพราะCPUวิ่งแค่1.9GHzเอง อาจจะรีดประสิทธิภาพของ
            9600GT ไม่ได้เท่าที่ควร
            จากงบที่ท่านว่ามา 3000-3500.- ตัวที่ได้ตามงบก็จะเป็น
            X2 5600+@2.8GHz L2=512x2 90nm /125w ราคาที่ 3370.-
            แต่ว่าไม่แน่ใจว่า MB ท่านจะใส่ CPU125w ได้หรือไม่ คิดว่าน่าจะได้ เพราะใส่Phenomได้นิ
            ต้องลองเช็คดีดีก่อนละกัน อันนี้ทางเลือกแบบไม่ OC
            ส่วนถ้าท่าน OC เป็นนิดหน่อยเอาตัว X2 4800+ @2.50GHz L2=512x2 65nm/65w
            แล้ว OC ได้แน่ๆ 3.0GHz อันนี้จะได้ประสิทธิภาพที่พอๆกัน แต่ประหยัดกว่า

...ส่วน ถ้ามีงบเพิ่มอีกนิด+400.- เป็น3900.- เอาตัว X2 6000+ @3.0GHz ไปเลยคับ
            แรงตั้งแต่เกิด อิอิ
            ปล.ความร้อนท่าน ปกติสุขที่คับ ไม่น่าตกใจแต่ประการใด - -*
            เห็นด้วยตามนี้เลยคับ(เนียน)

ว่างไหมคับ ท่าน aha2pro ดูจาก Avatar แล้วนั่นมัน SRG ในSF
            ถ้าว่างมายิงกันหน่อยคับ แต่ตอนนี้ผมเข้าเว็บSFไม่ได้

Comment

กำคับ เค้าปิดเชิฟง่ะ อิอิ ไฟบริษัทดับ ไม่ยอมจ่ายค่าไฟ - -*

Comment

Originally posted by aha2pro View Post
                กำคับ เค้าปิดเชิฟง่ะ อิอิ ไฟบริษัทดับ ไม่ยอมจ่ายค่าไฟ - -*
                พูดจริงหรือพูดเล่นคับ

Comment

ซื้อใหม่มา ก็อุณหภูมิ ประมาณนี้แหละครับ ผมว่าเอาออกมาทาซิลิโคน+ปัดฝุ่นดีกว่า

Comment

6000+ อีกคนคับ

Comment

Originally posted by BaKerStreet View Post
                      พูดจริงหรือพูดเล่นคับ
                      จิงคับท่าน
                      เค้าบอก กระแสไฟฟ้าขัดข้อง - -*

Comment

ซื้อซิ้งค์ ดีกว่าครับ หรือถ้าอยากลองของใหม่ก็แนะนำ 4800+ ครับ

Comment

เอากันเข้าไป อิอิ

Comment

AMD X2 Althon 6000+ 3.0 GHz เลยงับ กำลังดี

Comment

6000+ ไปเลยครับ จะได้ดูเหมาะกันสเปคเครื่องโดยรวม แล้วเอา 3600+ ขายผมซะ ^ ^

Comment

Working...
                              X