Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมอ่านแล้วงง ตกลง Optical 2 Channel มันยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมอ่านแล้วงง ตกลง Optical 2 Channel มันยังไง

ถ้าผมต่อ Optical ออกจากการ์ด Audigy 2 ZS แล้ว
    ข้อมูลที่ออกมามันจะเป็นยังไงหรอครับ ไม่เป็น Bit Perfect ใช่รึเปล่า
    ไม่เกี่ยวกับ DTS นะครับ แค่ฟังเพลง 2 Channel นี่แหละ
    แต่มันส่งออกมาแล้วฟังเป็นเพลง คุณภาพไม่ต่างรึเปล่าครับ
    เอาแต่ตัวข้อมูลนะครับ ไม่นับเสียง
    เพราะยังไง เรื่องเสียงก็ขึ้นอยู่กับปลายทางรึเปล่าครับ
    ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับเนี่ย
    แล้วก็ สาย Optical ถูกๆ กับ แพงๆนี่ต่างกันยังไงหรอครับ
    ขอบคุณมากๆครับ

ข้อมูล PCM 16Bit 44.1 Khz มาตรฐาน cd -audio ปกติ

เมื่อผ่าน EMU10K จะถูกแปลง เป้น 48 Khz ทันที นั่นคือ ไม่เหมือนเดิมแล้ว

Comment

ผมก็สงสัยครับ Adigy 2 Platinum มันเสียงดีกว่า usb live! 24 bit ทิ้งแทบไม่เห็นฝุ่น ><
      ผมก็นึกว่า สัญญานมันจะออกมาไม่ต่างกัน ตอนซื้อก็ไม่ได้คิดอะไรมาก ขอแค่มี spdif ก็พอ
      แต่พอมาลองใช้แล้ว แทบจะขว้าง usb live! 24 bit ทิ้ง
      Last edited by tanagritm; 22 Oct 2008, 22:05:28.

Comment

แล้วพอแปลงแล้ว หูคนปกติฟังออกมั้ยครับ

Comment

Originally posted by tanagritm View Post
          ผมก็สงสัยครับ Adigy 2 Platinum มันเสียงดีกว่า usb live! 24 bit ทิ้งแทบไม่เห็นฝุ่น ><
          ผมก็นึกว่า สัญญานมันจะออกมาไม่ต่างกัน ตอนซื้อก็ไม่ได้คิดอะไรมาก ขอแค่มี spdif ก็พอ
          แต่พอมาลองใช้แล้ว แทบจะขว้าง usb live! 24 bit ทิ้ง
          แสดงว่า ในการแปลงนี่ มีผลต่อข้อมูลเสียงด้วยหรอครับ
          ขึ้นอยู่กับชิพที่ใช้แปลงหรอครับ
          แสดงว่าในการ์ดทั่วไป ไม่ว่าจะฟังด้วยอะไรก็ให้เสียงที่แตกต่างกันตามชิพที่ใช้
          ไม่ว่าจะต่อออกช่องใดก็ตามรึเปล่าครับ

Comment

มัน เปลี่ยนแปลงข้อมูลเสียงเหมือนกันคั้งคู่ แต่ พวกชิพ CA0106 สวะมาก สู้ EMU10K2 ไมไ่ด้

ถึงจะใช้ชิพ DAC ตัวเดียวกันก็เถอะ เสียงมันก็หน้ามือกับหลังติงอยู่ดี

ตอนนี้ผมเลิกแล้วกับ creative โดยสิ้นเชิง ไปหาเล่นอย่างอื่น ที่ ให้เสียงดิบๆ ไม่เปลี่ยนแปลงข้อมูล

Comment

แนะนำเป็นอะไรดีครับ ที่ให้เสียงเดิมมากที่สุด
              ผมใช้ฟังเพลงอย่างเดียวเลยครับ
              ขอบคุณท่านเรือรบมากนะครับ

Comment

Working...
              X